Announcement

Collapse
No announcement yet.

2GB or 4GB

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 2GB or 4GB

อยากทราบว่า แรม ขนาด 2Gb กับ 4Gb

เวลาเอามาทำงานด้าน กราฟฟิค พวก maya / premier ไรงี้อ่ะครับ

มันต่างกันมากน้อยมั๊ย?

อยากทราบจริงๆ

เพราะชั่งใจอยู่

คือใช้คอมด้านนี้อยู่ด้วย

มันจะไม่ต่างกันขนาด50 % เลยนะครับ และมันก็อยู่ที่ชิ้นงานที่ทำว่ามันต้องการ แรมจากระบบขนาดใหนครับ

จริงๆ ขนาด 2G ก็ทำงานได้ทุกอย่างแล้วครับ ส่วนมีมากกว่านั้นดีใหมมันก็ดีนะครับ แต่สัดส่วนความคุ้มค่า/เงินที่จ่ายมันจะลดลงๆ นะครับ

Comment

รู้แต่ว่าพวกที่ทำงานตัดต่อหนังโฆษณา เค้าใช้ แรม 4 กิ๊ก ครับ เพราะต้องใช้ถึง 2 จอ

Comment

อืม. . .. ขอบคุนครับๆ เก็บตังไว้ซื้อ การ์ดจอ ดีกว่า ตอนนี้ยัง 6600gt อยู่เลย T_T

Comment

เน้น CPU ด้วยครับ

Comment

Originally posted by sirapob View Post
            รู้แต่ว่าพวกที่ทำงานตัดต่อหนังโฆษณา เค้าใช้ แรม 4 กิ๊ก ครับ เพราะต้องใช้ถึง 2 จอ

ใช่ๆ เพื่อนผมเค้าก้อบอกว่า อย่างต่ำต้อง 4G

Comment

งานพวกนั้น เน้น CPU จะเห็นผลมากว่า มาก

Comment

ตัดต่อหนัง ต่างเห็นๆ รับประกัน

Comment

Ram2Gb คงพอแล้วนะ เน้นCpu + การ์ดจอ ดีกว่าครับ

Comment

8GB ไปเลย ครับ สุด สุด

Comment

8GB .. . . เอามาคำนวนเม็ดทรายแบบ SANDMAN ป่ะครับ

555+

แต่ก้อยากได้

Comment

Originally posted by Absolute-JJ0422 View Post
                        8GB ไปเลย ครับ สุด สุด

สุดๆ นี่เป็นเรื่องเงิน

Comment

ฟันธง ครับ ต่างกันโคตรๆๆ เลย ครับ เพราะว่าผมใช้อยู่ เน้น RAM สูง CPU ก้อสำคัญครับ ถ้าใช้ MAYA เวอร์เก่า CPU แค่ P4 ก้อพอ ครับเน้นหลัก คือ RAM การ์ดจอ ถ้าจะเอามาเล่น ก้อ แค่ 7300-7900 ก้อเหลือแล้ว ครับไม่ค่อยได้ใช้หรอก.. เพราะมันจะเน้นหนักไปทางประสิทธิภาพของ OpenGL ครับ ถ้าอยากเห็นผล ก้อ ซื้อการ์ดจอพวก ATI FireGL หรือ NV QUODO ประมาณนั้น ครับ ราคา ก้อประมาณ เริ่มต้นที่ 12,300-หลักแสน แต่บอกไว้ก่อน Render กันลื่นหัวแตก เลย ครับ

แต่ถ้าเอาการ์ดนี้มาเล่นเกม อย่าหวังจะได้กิน FX5200 ครับ เพราะมันใช้งานต่างกัน
                          ผู้สร้างกับผู้ผลิตผลงานมันต่างกันครับ

ส่วน RAM ยิ่งมากยิ่งดีครับ.....ถ้ามีตังค์เหลือ เวลาผม Render ใช้ PF ประมาณ 1.98 Gb ครับ
                          ฉะนั้น 4 Gb คงไม่ใช่ปัญหา ถ้าแลกมาด้วยเวลาที่เสียไป...

Perspective ภาพล่ะ 8000-15000 บาท ใช้เวลา สร้าง 5 วัน เพื่อเล่นๆเบื่อก้อไป
                          คิดเป็นเวลา Ren ประมาณ วันกว่า (งานผมน่ะ) Spec P4 3.00 M/B P4V800 Ram 1Gb.ATI X550 5วันสร้าง
                          เครื่องใหม่ผม Core2D E6600 M/B DS4 RAM ตอนนี้ UP เป็น 3 Gb อยู่ครับ เป็น single อยู่ X1650PRo เท่าที่ใช้ทำงานลักษณะเดี๋ยวกัน ใช้เวลา แค่ 3 วันเอง..ขี้เกียจแล้วน่ะ

ยังไงก้อลองตัดสินใจดูน่ะครับ ถ้าทำงานล่ะก้อ แนะนำว่าแรงเป็นดี ครับ ...อุปกรณ์หาเงิน ครับคิดอย่างนั้นแล้วจะสบายใจ.. ถ้าจะเล่นเกม ...เอาตังค์ไปซื้อ PS3/หรือ Wii ไม่ก้อ XBox360 มาเล่นยังสบายๆ เลย ครับ เงินแค่ หมื่นต้น + ทีวี(24"ไม่เกินหมื่น) ดีกว่าเอาไปแต่คอม...เล่นครับ

Comment

Originally posted by noxiouse View Post
                            ฟันธง ครับ ต่างกันโคตรๆๆ เลย ครับ เพราะว่าผมใช้อยู่ เน้น RAM สูง CPU ก้อสำคัญครับ ถ้าใช้ MAYA เวอร์เก่า CPU แค่ P4 ก้อพอ ครับเน้นหลัก คือ RAM การ์ดจอ ถ้าจะเอามาเล่น ก้อ แค่ 7300-7900 ก้อเหลือแล้ว ครับไม่ค่อยได้ใช้หรอก.. เพราะมันจะเน้นหนักไปทางประสิทธิภาพของ OpenGL ครับ ถ้าอยากเห็นผล ก้อ ซื้อการ์ดจอพวก ATI FireGL หรือ NV QUODO ประมาณนั้น ครับ ราคา ก้อประมาณ เริ่มต้นที่ 12,300-หลักแสน แต่บอกไว้ก่อน Render กันลื่นหัวแตก เลย ครับ

แต่ถ้าเอาการ์ดนี้มาเล่นเกม อย่าหวังจะได้กิน FX5200 ครับ เพราะมันใช้งานต่างกัน
                            ผู้สร้างกับผู้ผลิตผลงานมันต่างกันครับ

ส่วน RAM ยิ่งมากยิ่งดีครับ.....ถ้ามีตังค์เหลือ เวลาผม Render ใช้ PF ประมาณ 1.98 Gb ครับ
                            ฉะนั้น 4 Gb คงไม่ใช่ปัญหา ถ้าแลกมาด้วยเวลาที่เสียไป...

Perspective ภาพล่ะ 8000-15000 บาท ใช้เวลา สร้าง 5 วัน เพื่อเล่นๆเบื่อก้อไป
                            คิดเป็นเวลา Ren ประมาณ วันกว่า (งานผมน่ะ) Spec P4 3.00 M/B P4V800 Ram 1Gb.ATI X550 5วันสร้าง
                            เครื่องใหม่ผม Core2D E6600 M/B DS4 RAM ตอนนี้ UP เป็น 3 Gb อยู่ครับ เป็น single อยู่ X1650PRo เท่าที่ใช้ทำงานลักษณะเดี๋ยวกัน ใช้เวลา แค่ 3 วันเอง..ขี้เกียจแล้วน่ะ

ยังไงก้อลองตัดสินใจดูน่ะครับ ถ้าทำงานล่ะก้อ แนะนำว่าแรงเป็นดี ครับ ...อุปกรณ์หาเงิน ครับคิดอย่างนั้นแล้วจะสบายใจ.. ถ้าจะเล่นเกม ...เอาตังค์ไปซื้อ PS3/หรือ Wii ไม่ก้อ XBox360 มาเล่นยังสบายๆ เลย ครับ เงินแค่ หมื่นต้น + ทีวี(24"ไม่เกินหมื่น) ดีกว่าเอาไปแต่คอม...เล่นครับ
                            ---- -

อ่ออ. ..

กระจ่างๆๆ

ขอบคุนครับ

แหล่มเลยย

ทำงานที่ไหนครับเนี่ยย
                            สอนหน่อยๆ

Comment

ทำไงให้วินโดเห้น4gb แล้วใช้งานได้จริงอะครับ แบบว่าเคยใส่แล้วแต่ว่า มันเห็นแค่ 3.29gb

แล้วใช้งานจริงก็เห็นแค่ 2gb ด้วยครับ

Comment

Working...
                              X