Announcement

Collapse
No announcement yet.

บอร์ดนี้ นอกจากคนเล่นเกมแล้วมีใครใช้งาน กราฟิก/3D/CAD/CAMบ้างครับ เข้ามาแนะนำกันหน่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• บอร์ดนี้ นอกจากคนเล่นเกมแล้วมีใครใช้งาน กราฟิก/3D/CAD/CAMบ้างครับ เข้ามาแนะนำกันหน่อย

คุณคิดว่า mainboard อะไรเหมาะกับงานเหล่านี้มากที่สุด

ผมเคยเห็นบอร์ด server ที่ใส่ CPU 2ตัวเอามาทำงานด้านนี้ เทพพอสมควรเลยครับ

การ์ดจอ เป็นพวก ตระกูล OpenGL กับ FireGL ของทั้ง 2 ค่าย แน่นอน แพงเทพ เลย ครับ

และยังได้ยินว่ามีวิธีการ โม การ์ดจอ สำหรับเล่นเกม เอาไว้ใช้งานเฉพาะแบบนี้อีกด้วย

ส่วน Ram ที่หลายกระทู้บอกมาน่ะครับ ว่า ต้องใช้ 4 Gb. ผมเห็นว่ามันก้อมีผล ครับ แต่ที่ว่า 2 Gb
    ทำไม่ได้ คือไม่จริงครับ เพียงแต่ ช้า

อย่าง P3 800 Ram 128 VGA GF2 ยังสามารถสร้างสรรค์ผลงานได้เลยครับ ของอย่างนี้มันอยู่ที่ใจครับ

ท่านทั้งหลายมีความคิดเห็นว่าอย่างไรในการเลือกอุปกรณ์ การใช้งานเฉพาะทาง เสนอความคิดเห็นกันเข้ามาน่ะครับ

อีกอย่างครับที่หลายคนเข้า ใจ การต่อ จอ 2 หรือ 4 จอ ไม่มีผลต่อ Ram สักเท่าไหร่ ครับในงานด้านนี้ จากประสบการณ์ ผมใช้ 3 จอ ครับ ก้อใช้ได้ดีพอสมควรเลย ...ไม่น่าจะเกี่ยวกับ Ram

ตกลง ถ้าว่า บอร์ดอะไรใช้หรือเปล่าครับที่เหมาะกับงานแบบนี้

Comment

ลองเสนอแนะดูน่ะครับ สำหรับผู้ที่ใช้ Board สำหรับงานกราฟิก......

ส่วนตัวผมว่า Board asus เน้นความเสถียร ครับ

เคยเจอะรุ่นหนึ่งใน เว็ปนี้แหละครับเอามา รีวิว เป็นบอร์ดของ Asus ไม่แน่ใจ ใครรู้บ้างครับ
      ราคา ประมาณ หมื่นกว่า...เอาไว้ใช้เฉพาะงานเนี้ยแหละครับผมไม่แน่ใจ

Comment

Originally posted by noxiouse View Post
        ลองเสนอแนะดูน่ะครับ สำหรับผู้ที่ใช้ Board สำหรับงานกราฟิก......

ส่วนตัวผมว่า Board asus เน้นความเสถียร ครับ

เคยเจอะรุ่นหนึ่งใน เว็ปนี้แหละครับเอามา รีวิว เป็นบอร์ดของ Asus ไม่แน่ใจ ใครรู้บ้างครับ
        ราคา ประมาณ หมื่นกว่า...เอาไว้ใช้เฉพาะงานเนี้ยแหละครับผมไม่แน่ใจ
        ผมว่าบอร์ด DFI เสถียรกว่า Asus คับ

Comment

สำหรับผม บอร์ดที่มีประกัน ดีทั้งหมด ผมสามารถใช้บอร์ดอะไรก็ด้ายทำงานพวกนี้ได้หมดครับ เอาถูกๆหน่อย เก็บตังซื้อแรมดีกว่าคครับ

สำหรับงานที่ท่านบอก เชื่อใหมว่า บอร์ดตัว ละ 10000 กับตัวละ 4-5000 ทำงานได้เท่ากันครับ

Comment

ผมใช้ดู โหลด หนัง xxx เล่นเกมส์ ฟังเพลงครับ

Comment

มันเสถียรพอสำหรับ 24/7 ทั้งนั้นครับ ถ้าเราใช้งานตามปกติ ไม่ไป OC ไม่ไป mod มัน

บอร์ดอะไรก็พอๆกันครับ แล้วแต่ว่าอยากได้ feature อะไรเป็นพิเศษ

Comment

M/B อะไรก็ได้จริงๆึครับ ถ้าใช้งานปรกติ ถ้ากำหนด SPEC ผมมองว่าดูบอร์ดที่ใส่ Ram ได้มากๆ รุ่นใหนก็ได้ ให้น้ำหนักที่ CPU กับ RAM ดีกว่าครับ VGA นี่ท้ายๆเลย แนะนำคือ มันขอขั้นต่ำที่เท่าไรก็ คูณ 2 จบ
                ผมใช้ Solid edge V17 ก่อนนี้เขียนงานตัวเอง เป็น Freelance ด้านสร้างเครื่องจักร ใช้ Duron 800 ยังเหลือๆ บอร์ด ECS ตัวถูกสุด ก็ใช้มาตั้ง 4-5 ปี
                ตอนนี้ทำงานบริษัท เกี่ยวกับพวกโครงสร้างเหล็ก ขนาดงานมันใหย๋กว่าเดิมเยอะก็ใช้ SEM 3000+ RAM 1.5G ถ้างาน 500+ ชิ้นย่อย ( Feature ) เปิด Bit ฟังเพลงด้วย ก็เริ่มอืดๆแล้ว CPU สำคัญจริงๆ ถ้าอยากให้งานรื่นๆ

Comment

ผมใช้ CAD Landdesktop แล้วก้อ MAx ครับ ใช้งานทางภูมิสถาปัตย์ .. มันโหดตามขนาดของชิ้นงานครับ Render ทีเป็นชาติเลย ครับ...
                  อิจฉ วิศวะกร...ชิ้นงานเล็กกว่า...
                  สถาปัตยก้อยังน้อย....
                  ภูมิสิครับ...เล่นเอาปวดหัวกับสเป็คที่...มีเท่าไหร่ก้อไม่พอ...

ลองดูน่ะครับ.....

Comment

ผมว่านะงานพวกนี้ครับจำเป็นมากที่จะต้องอาศัย frame rate ที่สูงๆ การ์ดจอครับ
                    memory ที่มีความเร็วสูง และจะบอกว่าบอร์ดครับถ้าไม่ดี แรมก็ทำงานไม่เต็มที่ส่งผลถึงความลื่นในการทำงาน ที่ cpu จะมาประมวลผลด้วย มันโยงกันไปหมด

ทุกอย่างมันอยู่ที่สมดุลครับ
                    ผมเคยใช้ cpu ที่ดี ram ที่ดี แต่บอร์ดห่วย cpuกับram หมดราคาเลยครับไม่มีประโยชน์

Comment

Originally posted by raker View Post
                      ผมว่านะงานพวกนี้ครับจำเป็นมากที่จะต้องอาศัย frame rate ที่สูงๆ การ์ดจอครับ
                      memory ที่มีความเร็วสูง และจะบอกว่าบอร์ดครับถ้าไม่ดี แรมก็ทำงานไม่เต็มที่ส่งผลถึงความลื่นในการทำงาน ที่ cpu จะมาประมวลผลด้วย มันโยงกันไปหมด

ทุกอย่างมันอยู่ที่สมดุลครับ
                      ผมเคยใช้ cpu ที่ดี ram ที่ดี แต่บอร์ดห่วย cpuกับram หมดราคาเลยครับไม่มีประโยชน์
                      เห็นด้วยครับ ผมว่า Board แพงๆเค้าก็ไม่ได้คิดให้เอามาแค่ OC กันเท่านั้นอะครับดูอย่าง Borad ที่ server ใช้ก็ได้ครับลูกเล่นก็ม่ายเห็นมีอะไรมากแต่ราคาซิครับ เห็นแล้ว ToT ผมเข้าใจถูกมั้ยครับนี่

Comment

ระหว่างงานของทางด้าน วิศวะกรรม แขนงต่างๆ กับ ด้านโยธา.. ทำไมงานที่มีพื้นที่ขนาดใหญ่..หรือ มีจำนวนเส้นและจุดที่มากกว่า จะต้องใช้ frame rate ที่ต่างกันหรอครับ ช่วยอธิบายที่ครับผู้รู้...

ส่วนการ์ดจอ.. ช่วยแนะนำหน่อยครับ ...ใครพอจะรู้เกี่ยวกับการ์ด OpenGL และ พวก FireGL
                        ช่วยแนะนำหน่อยน่ะครับ ราคามันแพงมาก...แต่ไม่ยักกะบอกประโยชน์ของมัน..
                        ถ้าเอามาเปรียบเทียบ ราคา ต่อ ราคากับ การ์ด รุ่นสูงที่ใช้เล่นเกม.. แล้วในการทำงานอย่างไหนมันดีกว่ากัน
                        หรือเป็นเพียงความรู้สึก...
                        ผู้รู้ช่วยชี้แนะหน่อยน่ะครับ

Comment

ประโยชน์ คือ การพรีวิวงาน ใน วิวพอร์ท เท่านั้นครับ ไม่มีผลตอนเรนเดอร์
                          กราฟฟิคการ์ดเฉพาะทางพวกนี้จะแสดงผลในตอนปั้นโมเดล หรือจัดแสง รวมทั้งพวก particle ต่างได้สมจิง และลื่นแม้ เฟสจะเยอะ กว่าการ์ดที่ไว้เล่นเกมทั่วไป เพราะจะ support open gl ในระดับ hardware
                          ดังนั้น ไม่ว่า quandro หรือ fire gl น่าจะเหมาะสำหรับการทำ animation ล้วนๆ หรืองาน landscape ใหญ่ๆ
                          *นักออกแบบที่ดีควรใช้ polygon ให้เป็นครับ

Comment

rendering = cpu+ram สำคัญที่สุด

Comment

ดันๆ บอร์ดนี้ต่อไปครับ สำหรับผู้ที่สนใจ.... และมีความสงสัยเกี่ยวกับ การ์ดที่ใช้ในการสร้าง Animation และ CAD /CAM ทั่วไป...

ใครพอจะมีวิธีแปลงการ์ด ATI ให้กลายเป็น FireGl หรือ NV ให้กลายเป็น Quandro
                              บางครับ ลองนำเสนอหน่อยน่ะครับ ...

ไม่ค่อยมีใครพูดถึงเท่าไหร่ครับ แล้วผลลัพท์ ที่ได้ ไม่ทราบว่ามีใครรู้บ้างครับว่าประสิทธิภาพ มันดีขึ้นมากหรือไม่อย่างไร..ครับ

Comment

Working...
                              X