Announcement

Collapse
No announcement yet.

โน๊ะบุค C2D แรม512 จะเพิ่มอีก 512 ดีกว่าอย่างแตกต่างมากเปล่าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• โน๊ะบุค C2D แรม512 จะเพิ่มอีก 512 ดีกว่าอย่างแตกต่างมากเปล่าครับ

คือว่าถ้าแค่ 7-8% ก็ยังไม่อยากจะลงทุนครับ..
    NB hp Presario V3323TU T5200 1.6GHz 677FSB ไม่รู้เป็นดูอัลเชนเนลหรอเปล่า..

แต่กรณีคำถามนี้ผมขอสมมุติว่าไม่เป็นดูอัลละกัน เพราะคงจะหาแรมที่เสปกเดียวกันกับที่ติดเครื่องมาคงจะอยาก เพราะฉะนั้นแม้เมนบอร์ดจะรับเป็นดูอัล แต่แรมไม่เหมือนกันคงจะเป็นได้แค่ซิงเกิล..
    Last edited by hornetpc719; 19 May 2007, 21:09:36.

ถ้าเป็นsingleด้วย ถ้าเป็นผม ผมไม่อัพน่ะ

Comment

ขึ้นกับว่าใช้โปรแกรมอะไรครับ

แต่ส่วนมากโน๊ตบุคใช้งานไม่หนักมาก เช่นคงไม่มีใครเอาโน๊ตบุคไป convert ไฟล์ ขนาดสัก 3-4GB
      หรือทำ Photo Shop ไฟล์ขนาดสัก 400-500MB หรอกครับ

แต่แรมเยอะก็ทำให้เราสามารถเปิดโปรแกรมหลายๆอย่างได้พร้อมกัน โดยที่ทำให้เครื่องกระตุกน้อยที่สุด หรือไม่กระตุกเลย

เช่น Flash+Dream+Firework พร้อมกันได้สบายๆ

Comment

ถ้าพอไหวก็อับครับ เพราะทั่วไปผมว่าเร็วขึ้นเยอะทีเดียว อีกอย่างส่วนมากบอร์ดดน็ตบุ๊คถ้าเป็นชิพเซ็ท GMA945 ที่ใส่กะCoreSolo CoreDuo Core2Duo รองรับDual Channelครับ ลองเข้าไปหาข้อมูลในเวปIntelได้

Comment

ผมว่ามันอยู่ที่งานที่ใช้มากกว่าครับ ไม่ต้องไปคำนึงถึง Dual หรือ Single หรอกครับ
          ถ้า 512 มันพอใช้ ก็ไม่จำเป็นหรอกครับ แต่ถ้ามีเยอะก็ได้เปรียบครับ (เผื่อไว้)

ถ้ามี 512 ผมว่ามันก็เกือบจะหมดแล้วนะ
          ถ้าเป็น 1 G มันก็เหลือแน่นอนครับ ใช้ไม่ถึงอยู่แล้ว
          เรื่องว่า Dual แล้ว จะทำให้เร็วขึ้น ก็หลายคนครับ บอกว่า DDR2 มันไม่มีความแตกต่าง รวมทั้งเขาเอาผลการทดสอบให้ดูด้วย

สรุป DDR2 เลือกเอาความจุดีกว่าครับ ถ้าคุณสามารถใช้มันหมด
          ถ้าใช้ไม่หมด ก็ไม่จำเป็นแน่นอน

Comment

Working...
          X