Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามหน่อยครับ สเปคคอม ซื้อวันที่ 20 [พรุ่งนี้]

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามหน่อยครับ สเปคคอม ซื้อวันที่ 20 [พรุ่งนี้]

คือ ตอนนี้ เพื่อนจะอัพคอมน่ะครับ โดยที่จะเอาของเก่ามาใส่เครื่องใหม่ด้วย

มี hdd [ide] กับ ไดรฟ์ cd rom 2 ตัว [ide]

ตอนแรกว่าจะเอา ชุด x2 3600+ / asrock Alive แต่ ดูแล้วมี ide แค่ 1 เอง มันใช้ด้วยกันได้รึเปล่าครับ ?

หรือ ถ้าใช้ไม่ได้ E2140 / asrock 4core vsta ซึ่งดูแล้วมี ide 2

การใช้งานทั่วไป เล่นเกม dot a นิดหน่อย 2 สเปคนี้จะต่างกันมากมั้ยครับ ถ้า vga รุ่นเดียวกัน

ปล. ไม่ได้ oc นะครับ เพราะใช้ทำออฟฟิศเป็นหลัก แล้วไม่ได้ใช้ในห้องแอร์ครับผม

ปล.2 เรื่องอุณหภูมิ โดยปกติ ของ amd กับ intel 2 ชุดนี้ ต่างกันมากมั้ยครับ ถ้าแบบ sink เดิมๆเลยทั้งคู่น่ะครับผม
    Last edited by o_extreme; 20 May 2007, 01:16:43.

งานที่บอก ไม่ต่างกันครับ เลือกที่เราได้ใช้ครบก็ดีนะครับ ชุดล่าง ใส่ของเดิมได้หมด

Comment

อ่า ขอบคุณมากๆครับคุณ wikorn ตอนแรกว่าจะเข้ามา edit เพิ่มสักหน่อย

ตอนแรกผมลังเลว่าจะpmไปถามโดยตรงเลย แต่เกรงใจ ^^

ขอถามอีกคำถามนะครับ ตัวล่างนี่ ใส่แรม bus เท่าไหร่ได้บ้างครับผม

http://www.thanni.com/index.php?main...oducts_id=3982 จากนี่ แปลว่าได้แค่ 667 ใช่รึเปล่าครับผม ?

**เพิ่มเติม แล้วถ้าไม่เอา asrock alive มี m/b ตัวไหนแนะนำบ้างมั้ยครับ ไม่ต้อง vga on ก็ได้ครับผม ที่มี ide port เพียงพอกับ 1 hdd 2 ไดรฟ์ cd **

ขอบคุณมากๆครับ
      Last edited by o_extreme; 20 May 2007, 02:06:27.

Comment

ใส่มากกว่า 667 ก็ได้ครับ แต่มันจะวิ่งแค่ สุดที่บอร์ดรับรองได้ เท่านั้นเองไม่มีปัญหาใดๆ

m/b รอทั่นอื่นค๊าบผม

Comment

ก็ว่า ลืมอะไรไป ... ลืมบอก งบ นี่เอง -*-

งบ 10 000 สำหรับ cpu m/b ram vga ครับ

ได้ไปถามในบอร์ดอื่นมา เค้าแนะนำมา 2 ตัว คือ

x2 3800+ 2700

asrock AM2V890 2100

ram corsair 512*2 /667 1600

กับ

E2140 3200

asrock 4core vsta 2100

ram corsair 512*2 /667 1600

[ราคาโดยประมาณ]

แล้วที่เหลือก็โปะไปกับ vga น่าจะโอเคมั้ยครับ กับ m/b นี่ลงไว้

ขอบคุณที่สละเวลามาช่วยแนะนำครับผม ^^

Comment

ผมก็จะซื้อ 4CoreDual VSTA เหมือนกัน
            แต่กะว่าจะใส่ E4400
            ปัญหาคือจะลากถึง 3.0 มั้ยน้อ - -*

แล้วก็การ์ดจอของ 4CoreDual VSTA
            มันรองรับ AGP 8x
            และ PCI-Express 4x นะคับ
            เพราะงั้นถ้าจะเอาการ์ดจอกับตัวนี้
            ควรจะใช้แบบ AGP 8x จะเวิร์คกว่า

Comment

ขอบคุณทุกๆคนคร๊าบ

ซื้อมาแล้ว ...

e2140 + m/b asrock 4core dual vsta + kingston ddr2 1024/667 + spark 7300gt + case vic 950

รวมแล้ว 10600

แต่พอลงวินเสร็จ [ sokoolz ori ] ทำไมมันบู๊ตน๊าน นาน งงเลย ธรรมดา มันไม่น่าเกิน4 - 6 ขีดไม่ใช่เหรอ ?

ปล. เอามาใช้งานออฟฟิศ + เนตเป็นหลักน่ะครับ เกมเล่นแค่ dota เอง เลย ไม่แคร์เท่าไหร่ขอรับ ^^

Comment

เอ่อ ! ไม่ทราบใช้ spark 7300gt แล้วมันมีปัญหาอะไรมั้ยครับเห็นตามสเป็คบอร์ดนี้มันซัพพอร์ตแค่ ตามนี้อ่ะครับ
                ASUS Extreme N6200GE/TD
                ASUS Extreme N6200TC256/TD
                ASUS Extreme N6800GT
                ASUS Extreme N6800/TD
                ALBATRON PC6600GT
                GIGABYTE GV-NX66128D
                Inno3D GeFORCE 6600 LE
                LEADTEK PX6200 TC/TDH
                MSI PCX 5750-TD128E
                SPARKLE GeFORCE 6200TC
                ส่วน ATI ก็ตามนี้ครับ
                ASUS Extreme AX700PRO/TVD
                ABIT RX600XT-PCIE
                GECUBE Radeon X850XT 256M
                ที่ว่าบู๊ตนานมันจะเกียวกันมั้ยอ่ะครับผู้รู้ช่วยไขข้อข้องใจด้วยนะครับ
                ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Comment

ตอบท่าน tenfaces นะครับ

เสียบใช้ได้ตามปกตินะครับ แต่ผมว่าไม่น่าเกี่ยวกับการที่บู๊ตนานนะครับผม [ ไม่เคยอ่านเจอว่ามีการพูดถึงการบู๊ตนานจะเกี่ยวกับการ์ดจอนะครับ ]

ปล. ตามที่ยกมา น่าจะเป็นช่วงที่ทางผู้ผลิตได้เทสต์มั้งครับ ^^

Comment

Originally posted by o_extreme View Post
                    ตอบท่าน tenfaces นะครับ

เสียบใช้ได้ตามปกตินะครับ แต่ผมว่าไม่น่าเกี่ยวกับการที่บู๊ตนานนะครับผม [ ไม่เคยอ่านเจอว่ามีการพูดถึงการบู๊ตนานจะเกี่ยวกับการ์ดจอนะครับ ]

ปล. ตามที่ยกมา น่าจะเป็นช่วงที่ทางผู้ผลิตได้เทสต์มั้งครับ ^^
                    ขอบคุณครับ คุณextreme ผมได้ความรู้เพิ่มอีกแล้ว ถามอีกนิดนะครับไม่ทราบว่าบอร์ดตัวนี้ตัว PCI-X วันวิ่งที่ 16X มั้ยครับ ขอบคุณครับ

Comment

ที่มันบูตนานเพราะว่า

HDD กับ CD-ROM ใช้สาย IDE ตัวเดียวกันหรือป่าวครับ

ถ้าใช้ตัวเดียวกันมันจะบูตช้า แนะนำให้แยก CD-ROM กับ HDD

แต่มี HDD 2 ตัวใช้มั้ยครับ ก็ สาย Pri ให้ทำ Master กับ Slave

ส่วนสาย Sec ให้ทำ CD-ROM เป็น Master (เค้าว่าดีกว่า Slave)

Comment

Originally posted by tenfaces View Post
                        ขอบคุณครับ คุณextreme ผมได้ความรู้เพิ่มอีกแล้ว ถามอีกนิดนะครับไม่ทราบว่าบอร์ดตัวนี้ตัว PCI-X วันวิ่งที่ 16X มั้ยครับ ขอบคุณครับ
                        http://www.overclockzone.com/zolkorn...STA/index.html เพิ่งหาเจอจาก google -*-

Originally posted by Apest View Post
                        ที่มันบูตนานเพราะว่า

HDD กับ CD-ROM ใช้สาย IDE ตัวเดียวกันหรือป่าวครับ

ถ้าใช้ตัวเดียวกันมันจะบูตช้า แนะนำให้แยก CD-ROM กับ HDD

แต่มี HDD 2 ตัวใช้มั้ยครับ ก็ สาย Pri ให้ทำ Master กับ Slave

ส่วนสาย Sec ให้ทำ CD-ROM เป็น Master (เค้าว่าดีกว่า Slave)
                        อ่า HDD กับ CD-ROM ใช้สายเดียวกันจริงด้วยครับ เหตุเพราะว่า มี cd rom 2 ตัว กับ 1 hdd

แต่ สาย ide ที่ต่อ cd มีหัวเดียวครับ แต่ สายที่ต่อ hdd มี 2 หัว เลย[พลาด]พ่วงไป

ขอบคุณคร๊าบ สำหรับความรู้ใหม่
                        Last edited by o_extreme; 21 May 2007, 15:23:31.

Comment

Working...
                        X