Announcement

Collapse
No announcement yet.

สมัครเป็นสาวกAMD ด้วยคน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สมัครเป็นสาวกAMD ด้วยคน

ที่จริงที่บ้านก็ใช้ Intel ผมใช้ตั้งแต่ เซ่ดูลอด 1.7 P42.53 จนมาเป็น P4 3G 800MZ แต่เมนบอดร์ผมไม่รับรอง P4 3G 800MZ และเมนบอร์ด 475 ก็เริ่มหมดตลาดแล้ว(ไม่ชอบของมือ2)ก็เลยซื่อคอมฯใหม่ กะเล่นAMD บ้างเพราะผมชอบ เล่นเกมส์ เปิดบิท ใช้โปรแกรมไม่หนักเท่าไรแต่เปิดที่พร้อมกันหลายๆโปรแกรม เพื่อนก็ว่าลองหันมาใช้ AMD ดูบ้าง
    แต่ปัญหาของผมไม่ค่อยจะรู้ไรเกียวกะวงการคอมฯมากหนัก อย่าง AMD 64 ที่เพื่อนมันแนะนำที่อยู่ราคา ประมาณ2000-3000 บาท เพราะผมถามมันว่า ต้องการเมนบอร์ดที่ ออนเกือบทั้งหมดไม่ว่าจะเป็นแลน การ์จอ ซาวด์ ไวเร็กและสามารถอัฟเกรดได้ในอนาคต คือสามารถเพิ่ม การ์ด เพิ่มอุปกรณ์อื่นๆ ได้ในอนาคต และรับรอง CPU ตัวใหม่ๆได้ รอราคา CPU AMD ลดลงอีกหน่อย มันเลยบอกว่าให้เล่นเมนบอร์ด 940 ส่วนรุ่นไหนยี่ห้อไรไปดูเอาเอง ผมเลยอยากจะถามว่า จะใช้เมนบอร์ดยี่ห่อไหนรุ่นไหนดีครับ ที่ดีๆมันส์ได้ใจมั่งครับ เรื่องราคาไม่ต้องห่วงครับ (มันคงไม่เกิน 8000บาทหลอกนะเหอๆๆ)
    ปล.ผมอยากได้ตารางเทียบ ระหว่าง AMDกะIntel ในเรื่องราคา และการเทียบรุ่นต่างๆ ของ CPU ช่วย บอกแหละหาให้ที่ครับเพราะ ผมติด การเทียบความของ CPU ของIntel ที่เป็น G ผมดูความเร็วของ AMD ไม่เป็น

ผมเองเป็นสาวก เอเอ็มดีอยู่ครับ ถ้าให้พูดตรงๆตอนนี้ intel ดีกว่าทั้งตัวล่างและตัวบนเลยครับ ตอนนี้เราได้แค่รอ AMD X4 ครับที่แรงกว่า e6xxx ในราคา8000บาทครับ ตอนนี้เราแพ้หมดกับอินเทล เพราะอะไรนะเพราะ X2 มันออกมานานมากแล้วอ่าครับ ว่าไปถ้าถึงเดือนตุลาก็จะ2ปีแล้ว

ตอนนี้ถ้าเล่นอินเทล พอ CPU ตัวใหม่มาต้องอัพบอดตามไปด้วย ถ้าเล่น AMDไม่ต้องอัพบอดตามอย่างอินเทล อินเทลไม่ต้องอัพตามจริงแต่ต้องเล่นบอดเทพราคา 9000+ ตอนนี้เล่นAMDไปพลางถึงแม้จะแรงสู้ไม่ได้แต่แรงต่างกันไม่เท่าไร เพราะมันเป็น cpu ยุคเดียวกัน2คอร์เหมือนกัน

ผมแนะนำ
    x2 3600+ 2700บาท
    ASRock ALiveNF6G-VSTA 2100บาท
    ram kington1G 1600บาท
    เหลือเงิน 1600บาทจาก8000บาทอีก เก็บไว้ซื้อ VGA ดีๆในอนาคตได้ครับ
    Last edited by oomnejang; 20 May 2007, 02:23:44.

Comment

อัพเผื่ออนาคต...ผมว่าเอาราคาซื้อแบบกลาง ๆ ตอนนี้ + ราคาซื้อกลาง ๆ ใหม่ในอนาคต จะดีกว่าซื้อแพง ๆ ในตอนนี้ แล้วรออัพในอนาคต เงินที่ใช้ไปจะเสียมากกว่า และความแรงในปัจจุบัน + อนาคตก็ด้อยกว่า หุหุ เพราะเมนบอร์ดมันไปเรื่อย ๆ อ่าครับ amd และตลาดไอที ราคา สินค้า ก็มากันไวไปกันไว ไ่ม่รู้ว่าจะงงรึเปล่า ลองเล่นซัก x2 3600+ 65nm ดูก็ดีครับ

Comment

Originally posted by oomnejang View Post

ตอนนี้ถ้าเล่นอินเทล พอ CPU ตัวใหม่มาต้องอัพบอดตามไปด้วย ถ้าเล่น AMDไม่ต้องอัพบอดตามอย่างอินเทล อินเทลไม่ต้องอัพตามจริงแต่ต้องเล่นบอดเทพราคา 9000+ ตอนนี้เล่นAMDไปพลางถึงแม้จะแรงสู้ไม่ได้แต่แรงต่างกันไม่เท่าไร เพราะมันเป็น cpu ยุคเดียวกัน2คอร์เหมือนกัน
        ผมแนะนำ
        x2 3600+ 2700บาท
        ASRock ALiveNF6G-VSTA 2100บาท
        ram kington1G 1600บาท
        เหลือเงิน 1600บาทจาก8000บาทอีก เก็บไว้ซื้อ VGA ดีๆในอนาคตได้ครับ
        ผมถึงเลือกที่จะลองเล่นอ AMD ไงเพื่อที่จะเล่น CPU ของ AMD ในอนาคตก็เลยเล่น CPU ถูกๆไปก่อน แล้วที่ผมว่า 8,000 นะเฉพาะเมนบอร์ดไม่เกียว กะCPU ครับ
        แล้ว ASRock ALiveNF6G-VSTA 2100บาท รับประกันบอร์ดไหมครับ ผมเปิดคอมฯ มาราธอมสะด้วย เห็นเค้าว่า ยี่ห่อ ASRock มันห่วยจริงหรือป่าวครับในเรื่องการเครม และ ประสิทธิภาพการใช้งาน

Comment

ถ้าต้องการประสิทธิภาพดีๆ บอร์ดแพงๆเค้าไม่ค่อยจะมี VGA on Board อ่ะครับ แต่คุณต้องการให้บอร์ดมี VGA งบ 8000 ผมว่าเล่น ASUS M2N-E (3xxxบาท)หรือ
          M2N SLI Deluxe(5พันต้นๆ ต่างกับ M2N-E ตรงที่ตัวนี้รองรับ sli) แล้วเอาเงินที่เหลือไปซื้อการ์ดจอรุ่นถูกๆ ก็แรงกว่า vga on board เยอะแล้วครับ ส่วน cpu ก็ x2 3600+ แต่ถ้าจะใช้แก้ขัดเพราะยังไงก็จะอัพ CPU อยู่แล้วก็ Sempron 3000+ ก็ได้ราคาราวๆ 1200 บาทครับ

Comment

Originally posted by sing View Post
            ผมถึงเลือกที่จะลองเล่นอ AMD ไงเพื่อที่จะเล่น CPU ของ AMD ในอนาคตก็เลยเล่น CPU ถูกๆไปก่อน แล้วที่ผมว่า 8,000 นะเฉพาะเมนบอร์ดไม่เกียว กะCPU ครับ
            แล้ว ASRock ALiveNF6G-VSTA 2100บาท รับประกันบอร์ดไหมครับ ผมเปิดคอมฯ มาราธอมสะด้วย เห็นเค้าว่า ยี่ห่อ ASRock มันห่วยจริงหรือป่าวครับในเรื่องการเครม และ ประสิทธิภาพการใช้งาน
            บอดตัวนี้ เพื่อนผมเปิดร้านเน๊ตอยู่ครับ บางทีลูกค้ามานอนอยู่ที่ร้านเลยเปิดติดต่อกันเป็นอาทิตย์ไม่ปิด ยังไม่เป็นไรเลยครับเปิดมาเกือบ2เดือนแล้วครับกับเจ้าบอดตัวนี้

Comment

ไหนๆก็มีงบแล้วครับซื้อดีๆไปเลยครับ

Comment

ขอบคุณคราบบบบบบบบบ

Comment

Working...
                X