Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามปัญหาหน่อยครับ (bios,OS,etc.)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามปัญหาหน่อยครับ (bios,OS,etc.)

1.วินโดว์x86คือ32bit x64คือ64bit ใช่รึเปล่าครับ?
    2.psu enermax460wมีหัวจ่ายไฟsataมาให้แค่2หัว แต่ว่าdvd-rwของผมเป็นsata(หัวต่อไฟมีแบบsataอย่างเดียว) แล้วมันอยู่ไกลHDD(sata2) ที่ตัวHDDผมสามารถเลือกต่อไฟด้วยหัวแบบเก่าแทนก็ใช้ได้ใช่มั้ยครับ
    3.C1E , Init Display First , SATA AHCI mode , SATA Port0-3 Native Mode , HPET Support , HPET Mode , CPU Warning Temp... , CPU/SYS/POW Fan Fail Waring , Smart Fan Cortrol Method , Smart Fan Cortrol Mode รบกวนช่วยอธิบาย หรือ ขอมีลิงค์ที่เกี่ยวกับค่าต่างๆบนไบออสAwardหน่อยครับ (กิ๊กกะบ๊วยDS3)
    4.หาที่ปรับค่าCLในไบออสไม่เจอครับ
    5.อะไรที่สำคัญๆที่ควรเปิดหรือปิดในไบออสบ้างครับ

ดันๆ

Comment

1. x86 32bit,x64 64bit ถูกแล้วครับ
      2. ถ้า HDD มีหัวเก่ามาให้ด้วย ก็ต่อได้ครับ
      3. ไม่ทราบครับ
      4. บอร์ด กิ๊กกาบึ๋ย ผมไม่เคยจับ ไบออสของ Award ด้วย จับแต่ AMI
      5. Quick Boot เป็นต้น ตอบไม่ถูก

Comment

3.

C1E เป็นตัวควบคุมพลังงานที่จ่ายให้ cpu ซึ่งในช่วง idle จะจ่ายน้อยลง
        init display first ตรวจ vga ก่อน POST
        CPU warning temp ตั้งค่าว่าให้เตือนเมื่อ cpu ร้อนเกิน ....
        cpu บลาๆๆๆ fan failing ตั้งให้เตือน เมื่อพัดลมไม่ทำงาน
        smart fan ตั้งค่ารอบพัดลมให้สัมพันธ์กับความร้อนและ load

Comment

ขอบคุณมากคับ แล้วตรง init display first ควรตั้งเป็น PEG หรือ PCI ดีครับ

Comment

Working...
          X