Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยหน่อคับ P5B-Deluxe

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยหน่อคับ P5B-Deluxe

ผมซื้อแรม 1 GB/667 มาใส้ 4 ตัวแต่ทำไม Mainboard P5B-Deluxe ถึงเห็น แค่ 2.93 GB
    เองอะคับทั้งๆที่ใส่ทั้งหมด 4 GB ถ้าเห็นแค่ 2.93 GB แล้วอีก 1 GB ใส่ไปจะมีผมไหมหรือไม่ต้องใส่อะ

ผมงงมากเลยอยากให้เครื่องแรงเซงเลย

ลอง เชคใน CPU-Z เห็นเคาบอกว่าอยากให้เห็น เต็มต้อง วิสต้า ครับ XP เป็นไงละ

Comment

xp จะเห็นแค่นั้นครับ

Comment

มันต้องเป็น windows 64bit ไม่ใช้หรอคับถึงจะเห็น

Comment

System Properties > Advanced > Startup and Recovery > Setting > Edit

เพิ่มบรรทัด

[operating systems]
          multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)\WINDOWS="Microsoft Windows XP Professional" /noexecute=optin /fastdetect

Comment

ใส่ไปทำไมครับ ตั้ง 4 GB 2GB ก็เยอะแล้วครับ

Comment

เย้ๆๆๆๆๆ ของเราเห็น 3.5G หิหิหิ (เกือบเต็ม 4G แนะ ใช้ XP 32 bit)
              ของเพื่อนผมใช้ P5B-VM ก็เห็น 2.9G เหมือนกัน แฮะ

Last edited by TWK.; 21 May 2007, 20:40:56.

Comment

คงต้อง vista ละ เท่าที่ดูส่วนใหญ่ XP จะมีปัญหาเวลาใส่แรมเกิน 2G แต่ก็ไม่เคยเจอกะตัวเองครับเพราะของผมมันแค่ 1G เอง T_T

Comment

ทำให้XPเห็น4gig

แก้ไฟล์ boot.ini เติม /pae ต่อท้ายคำว่า fastdetect ก้เห็นแรมครบ4GBแล้วครับ

สำหรับWinXP เผื่อไม่อยากขายครับ

ผมลอกมาจากท่านวีน่อม vmodtech ครับ

Comment

ผมก็ว่า 4 G มันเยอะมากนะครับ 3-2 G ก่อนน่าจะพอแล้วนะครับ

Comment

Originally posted by dek-kom View Post
                      ผมก็ว่า 4 G มันเยอะมากนะครับ 3-2 G ก่อนน่าจะพอแล้วนะครับ
                      ทำไม AMD ตัวเล็กนิดเดียว INTEL ตัวโตจัง
                      แต่ AMD มีปืนด้วย

Comment

Working...
                      X