Announcement

Collapse
No announcement yet.

Shared system memory คืออะไรอ่าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Shared system memory คืออะไรอ่าครับ

ผมใช้ Notebook Acer TravelMate4151NLCi
    VGA: Nvidia Geforce Go 6200 w/TurboCache technology ครับผม

เมื่อก่อนนี้ผมใช้ Windows XP เมมการ์ดจอก็ 128mb

แล้วพอมาใช้ Windows Vista เมมการ์ดจอมันก้อลดลงมาเหลือ 32mb
    แล้วมี shared system memory เพิ่มมา 495mb รวมแล้วมันก้อทั้งหมด 527mb -*-

นี่ครับรูป

ใครรู้ช่วยตอบผมด้วยน่ะครับ ขอบคุณครับ

มันจะหม่ำแรมท่านให้น้อยลง

Comment

527 MB น่าจะเป็นแรมระบบ(แรมเครื่อง)ที่สามารถนำมาเป็นแรมการ์ดจอได้ครับ หมายถึง ถ้าใช้งานกราฟิคหนัก หรือมากขึ้น มันจะดึงมามากขึ้นเรื่อยๆ

Comment

แล้ว แรมการ์ดจอของผมที่มันเป็น 32 จะให้มันเพิ่มได้มั้ยอ่ะครับ

Comment

Originally posted by LiveChuang View Post
          แล้ว แรมการ์ดจอของผมที่มันเป็น 32 จะให้มันเพิ่มได้มั้ยอ่ะครับ
          คงบอกไม่ได้เป๊ะๆครับ ลองเข้าไปดูในไบออสเองเลยดีกว่าครับ

Comment

Originally posted by Gearhead View Post
            คงบอกไม่ได้เป๊ะๆครับ ลองเข้าไปดูในไบออสเองเลยดีกว่าครับ

ในไบออสก็บอกว่า 32mb อ่าครับ

Comment

Originally posted by LiveChuang View Post
              ในไบออสก็บอกว่า 32mb อ่าครับ
              ปรับเพิ่ม/ลด ได้อีกรึเปล่าครับ ถ้าไม่ได้ เต็มที่คง 32 MB แล้วครับ

Comment

Originally posted by Gearhead View Post
                ปรับเพิ่ม/ลด ได้อีกรึเปล่าครับ ถ้าไม่ได้ เต็มที่คง 32 MB แล้วครับ
                ง่า แล้วเพิ่มลดอะไรยังไงที่ไหนหรอครับ ที่ตัวเครื่องเมมมันก็เขียน 128mb T_T

Comment

ลองกด +/- หรือ ลูกศรขึ้น/ลง หรือยังครับ หลังจากที่ เข้าไปที่หัวข้อประมาณว่า Shared system memory

Comment

ไม่มีอะไรให้กดเลยครับ

Comment

ไม่มีอะไรให้กดเลยครับ
                      ง่ะ...

หมายถึง เวลา เลือกไปที่ หัวข้อประมาณว่า Shared system memory แล้วกด Enter หรือ ลองกด +/- หรือ ลูกศรขึ้น/ลง หรือยังครับว่า ตรง 32MB มีการเปลี่ยนแปลงอะไรบ้างรึเปล่า เหลือนกับเวลาที่เราเข้าไปปรับค่าต่างๆ ในไบออสของเมนบอร์ด (PC) น่ะครับ

Comment

ง่ะ...

หมายถึง เวลา เลือกไปที่ หัวข้อประมาณว่า Shared system memory แล้วกด Enter หรือ ลองกด +/- หรือ ลูกศรขึ้น/ลง หรือยังครับว่า ตรง 32MB มีการเปลี่ยนแปลงอะไรบ้างรึเปล่า เหลือนกับเวลาที่เราเข้าไปปรับค่าต่างๆ ในไบออสของเมนบอร์ด (PC) น่ะครับ
                        ไม่มีอ่าครับผม

Comment

มันปรับในวินโดว์ไม่ได้มั้งครับกด restart แล้วกด del หรือ f2 หรือ ....แล้วแต่รุ่นมันจะอยูที่มุมจอ เพื่อเข้า bios แล้วใช่มั้ยครับแล้วมันไม่มีให้ปรับเหรอครับ

Comment

Originally posted by nicolas View Post
                            มันปรับในวินโดว์ไม่ได้มั้งครับกด restart แล้วกด del หรือ f2 หรือ ....แล้วแต่รุ่นมันจะอยูที่มุมจอ เพื่อเข้า bios แล้วใช่มั้ยครับแล้วมันไม่มีให้ปรับเหรอครับ
                            ไม่มีครับ

Comment

เอิ๊กส์สสสส คิดไม่ออก
                              แล้วเข้าไบออสได้มั้ยครับ

Comment

Working...
                              X