Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยทีครับอยู่ดีๆจอก็ลดขนาดเอง ( มีรูปประกอบครับ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยทีครับอยู่ดีๆจอก็ลดขนาดเอง ( มีรูปประกอบครับ)

ช่วยทีครับอยู่ดีๆจอก็ลดขนาดเอง (จอโน๊ตบุค)คือปกติแล้วความละเอียดจอมันอยู่ที่ 1280*768 แต่ตอนนี้มันกลายเป็น 1024*768 แทนแล้ว โดยมันจะมีที่ว่างสีดำๆอยู่ที่ขอบด้านขวา และเป็นตั้งแต่ตอนบูตเครื่องเลย ไม่สามารถปรับขึ้นได้ด้วย ต้องทำยังไงดีครับ ( จอเพิ่งหมดประกันได้ซักเดือนเอง) ลองปรับให้มันเต็มจอแล้วแต่มันก็เหมือนเดิม

การ์ดจออาจจะมีปัญหาครับ หรือไม่ก็ลอง ลงไดร์เวอร์การ์ดจอใหม่

Comment

ลองแล้วครับไม่ได้เหมือนเดิม

Comment

น่าจะเป็นที่การ์ดจอจิงๆครับ ผมเคยเป็นแต่เป็นกับdesktop การ์ดจอมันเสีย

Comment

ถ้าเป็นจอ LCD ลองกดปุ่ม AUTO SETING มันจะปรับภาพเองครับ

หรือไม่ก็ลองปรับด้วยตัวคูณเอง

ถ้าไม่หายลองยืมของเพื่อนมาเสียบแทนดูครับ

ใช้ วิสต้า หรือ XP แต่งหน้าจอครับ เหมือนวิสต้าครับ

เป็นที่ใช้หน้าจอแบบวิสต้าหรือป่าววววววววววว

Comment

เป็น xp ครับ เปลี่ยน ธีม นิดหน่อย

และเป็นจอของโน๊ตบุคอ่ะครับ( กำลังกลัวว่าสารแพร จะขาดหรือป่าว หรือไม่ก็จอเสีย เพราะลองโทรไปถามราคาจอใหม่แล้วหมึ่นบาทได้ครับ 14นิ้วเองนะเนี่ย)

แล้วก็ลองมาหลายวิธีแล้วก็ไม่ได้ซักที แต่งงที่สุดก็ตรงที่หน้าจอตอนบูตเครื่องก่อนที่จะเข้าวินโดวมันก็ไม่เต็มหน้าจอเหมือนกัน(ตรงที่โชว์สเปคและโลโก้ผู้ผลิตน่ะครับ)

Comment

จอไม่น่าจะเสียหรอกครับ หาทางปรับให้เป็น 1280*768 ให้ได้ก็จบแล้ว
              ถ้าไม่ได้จริงๆให้ลอง format เครื่องครับ หรือลง power strip มันจะมีโหมดความละเอียดภาพให้เลือกเพียบ
              เรื่องเปลี่ยนจอเอาไว้ทีหลังเลย เพราะมันต้องเสียตัง แก้ปัญหาแบบไม่เสียตังก่อน จะดีกว่ามั๊ย

Comment

พยายามหาทางไม่ให้เสียตังอยู่เหมือนกันT T

ปกติแล้วถ้าปรับให้เป็นแบบ1024*768มันก็จะแสดงเต็มจอแต่จะผิดสัดส่วนไปแต่คราวนี้เป็น1024*768แบบที่เหลือพื้นที่ดำๆอยู่ข้างๆ งงจริง( ใช้ชิบ intel 915GM ครับ)ลองปรับความพอดีของจอภาพให้เป็นแบบเต็มจอไม่มีขอบแล้ว ก็ไม่ได้ไดรเวอร์ก็อัพเดทเป็นล่าสุดแล้ว

ใครพอรู้ช่วยนะนำทีคร้าบ(หรือจะแนะนำร้านซ่อมให้เลยก็ได้T T)

Comment

เป็นหลังจาก เปลี่ยน ธีม หน้าจอหรือเปล่า

ติดไวรัสอะป่าวว

system restore ดูหรือยังครับ อาจจะหาย

หรือไม่ก็ FORMAT เครื่องเลย

Comment

Working...
                  X