Announcement

Collapse
No announcement yet.

CMOS Technology

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• CMOS Technology

CMOS Technology 90 nm SOI กับ CMOS Technology 65 nm SOI
    อันไหนดีกว่าครับ ต่างกันอย่างไง

65 nm กินไฟน้อยกว่า เล็กกว่า ใหม่กว่า ดีกว่า

Comment

ทำงานเหมือนกันหรอครับ

Comment

นอ ยัน 65 nm คับ

Comment

นอน ยัน 65 nm คับ

Comment

Originally posted by @MoNsTeR@ View Post
            CMOS Technology 90 nm SOI กับ CMOS Technology 65 nm SOI
            อันไหนดีกว่าครับ ต่างกันอย่างไง
            90หรือ65nmมันคือระยะ***งระหว่างgate ในtransistor ครับ
            แน่นอนว่ายิ่งน้อยยิ่งดีเพราะ เป็นระยะที่electronต้องวิ่งผ่านด้วย
            ยิ่งสั้นจะยิ่งสูญเสียพลังงานน้อยลง(กินไฟน้อยลงนั่นแหละ)
            ยิ่งน้อยก็จะยิ่งช่วยให้1waferของsiliconผลิตชิปได้มากขึ้นด้วย
            สามารถลดต้นทุนได้อีก
            SOI คือ Silicon on Insulator เป็นเทคโนโลยีหนึ่งในการผลิตชิปครับ
            คร่าวๆคือการเอาsiliconมาใว้บนฉนวนครับ

Comment

การทำงานเหมือนๆกันครับแต่65mจะใช้พลังงานน้อยกว่าครับ

Comment

Thank

Comment

Working...
                X