Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากถามว่าใครเคย OC Sempron 2400+ บ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากถามว่าใครเคย OC Sempron 2400+ บ้างครับ

อยากรู้ครับว่า OC ได้เท่าไหน่ถึงจะสเถียรที่สุดครับ
    คือว่าผมไปตั้ง ใน OC Technic แล้วไม่มีครัยตอบให้ผมเลย
    (ผมเป็นมือใหม่ ได้โปรดช่วยหน่อยครับ) ผมลองทำเองดูแล้วมันไม่ Work เลย
    (เพราะทำไม่เป็นไม่รู้ทำไงบ้าง ปรับได้แค่ Cpu อย่างเดียวเห็นเค้าบอกต้อง OC ชิ้นส่วนอื่นด้วย)
    ผมก็ไม่รู้ทำไงก็เลิกล้มไป วันนี้ผมก็เลยลองมาถามที่บอร์ด Amd ดูบ้างเผื่อว่ามีคนเคย
    ลองทำมาแล้ว สเปกผมตามนี้นะครับ

ตามนี้แหละครับ จะมีเพิ่มเติมก็
    VGA: Radeon 9550 256mb
    PSU: 400 W ครับ

แล้วในการ OC ชิ้นส่วนอื่นเนี่ย ต้องมีโปรแกรมอะไรเพิ่มด้วยหรือเปล่าครับ
    ไบออสผม รองรับการ OC แค่ CPU อย่างเดียว

ผมไม่รู้จะไปยังไง กรุณาช่วยผมหน่อยครับ ขอขอบคุณ ทุกท่านนะครับ ที่กรุณา

ใช้โปรแกรม Clockgen คับ แล้วก็ค่อยๆลากนะคับ ผมเคยแต่ลากใน 754 อ่ะคับ ซ็อคเกตA ผมไม่รู้ ลองดูและกันคับ

Comment

ผมใช้ 2200+ (ต่างกันแค่ L2) ลากไปใช้ที่ Bus200 นิ่งๆเลย (1500@1800)
      เมนบอร์ด MSI K2N2 Delta2
      RAM ROX 512*2 /400
      ไม่มีปัญหาอะไรนะ เพียงแต่ ผมไม่ได้เพิ่มไฟ เพิ่มไฟแล้วเน่าทันที (น่าจะเป็นที่ M/B)
      แรมก็ไม่ได้คล๊อคอะไร ตั้ง บัสเท่า CPU (1:1)
      ว่าแต่คุณติดปัญหาอะไรละ อย่างอื่นยังไม่ต้องไปยุ่งกับมันก็ได้ ลองคล๊อคแค่ CPUไปก่อน
      ถ้าดันบัสขึ้นไปแล้วน็อค ก็เพิ่มไฟนิดนึงแล้วลองใหม่

Comment

Sempron Socket A เดิมๆ ก็แรงแล้ว

Comment

ถ้าคล็อก CPu หล่ะก็ทำไปแล้วหล่ะครับ ผมOC จาก 166 ไปได้ที่ 200 ครับ
          เกินกว่านี้เหมือนจะมีปัญหา แต่อุณหภูมิไม่ขึ้นนะครับ (ผมลองเปิดทิ้งไว้)อยู่ที่ 52-54 องศาอะครับ
          กับซิ้งเดิมๆ ตอยแรกมีคนมาตอบให้ผมคนนึงเค้าบอก รุ่นนี้ OC ไป OS จะมีปัญหา
          แต่ผมไม่ได้มีัปัญหากะั OS อะดิ มีปัญหากะ ไบออส มันค้าง โหลดแล้วค้างหมด
          (แต่แปลกตรงไบออสที่มันค้างนี่แหละ) แล้วก็ตอน OC ที่ 200 เวลาเล่นเกมส์
          มันเด้งอะครับ(ผมก็เลยไปหาข้อมูลดูบ้างเค้าบอกต้อง OC อย่างอื่นด้วย)

ก็เลยทำให้ต้องไว้เดิมๆ มาตั้งกระทู้ถามดูก่อน แบบว่า งง

Comment

ลองใจเย็น ๆ ค่อย ๆ ลากครับ

หาจุดที่นิ่งที่สุดแล้วค่อยใช้งานครับ

ปล.ลองทดแรมดูครับแล้วลากให้สุด cpu แล้วค่อยมาจัดการอัดแรมต่อ

Comment

Originally posted by spellreal View Post
              ลองใจเย็น ๆ ค่อย ๆ ลากครับ

หาจุดที่นิ่งที่สุดแล้วค่อยใช้งานครับ

ปล.ลองทดแรมดูครับแล้วลากให้สุด cpu แล้วค่อยมาจัดการอัดแรมต่อ
              จุดนิ่งอยู่ที่ 200 ครับที่ไบออสแฮงค์เพราะปรับไป 210 อะครับ

ว่าแต่ทดแรม ทดไงครับ (อย่าว่าโง่เลย ไม่รู้คร๊าบ)

Comment

ขอร้องช่วยหน่อยครับ ถ้าไม่มีใครช่วยผมก็ไม่เป็นไร ขอขอบคุณ

เอาบทความมาให้อ่านก็ได้เด่วไปพังเองก็ได้ครับ

Comment

โทษทีครับ พอดีเพิ่งเห็นกระทู้อ่ะ...
                  ก่อนอืน ใจเย็นๆครับ หายใจเข้า...หายใจออก...พร้อมแล้วช่ายม๊ายย

ทดแรมก็คือปรับอัตราส่วนความเร็วของแรมกะCPUอ่ะครับ ลองเข้าไปหาในBiosดูครับ มันจะเขียนเป็น1:1, 1:2 ประมาณนี้หล่ะ ในCPU-Zคือช่อง FSB : DRAM อ่ะครับ แต่Mainboardบางรุ่นไม่มีฟังก์ชันนี้ให้ปรับนะครับ

ถ้าลากCPUไปที่210แล้วแฮงค์ ลองที่205ดูครับ แล้วค่อยๆเพิ่มที่ละ1 ต้องใช้ความอดทนกะเวลามากๆครับ
                  Last edited by Beaver_XT; 29 May 2007, 19:53:16. Reason: FSB : DRAMกลายเป็นเครื่องหมายยิ้มซะงั้น..

Comment

Working...
                  X