Announcement

Collapse
No announcement yet.

+++ ถามคนเคยเอา D9 ไปเครมครับผม +++

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ล้านเปอเซ็นไม่ได้ D9 กลับมา

Comment

ใช้จริงๆอยู่ทุกเมื่อเชื่อวัน Bus 1135 (567) ไม่มีอะไรเป็นพิเศษแค่ชอบเลขนี้เท่านั้น ไฟ 1.975 ใน Bios ใน Asus Probe อ่านได้ 2.03-2.05 นิดๆ

เพิ่มๆ ลดๆ หาไรเล่นเรื่อยๆ ได้ ไม่เหงานะเรานะ

ปล.เพิ่มภาพให้แล้วม่ะกี้ไม่ติด
      Last edited by mini_bank; 23 May 2007, 22:37:34.

Comment

ผมคนนึงคับที่ไม่ได้ D9 กลับมา

Comment

ผมถามนิด ถ้า memtest error แล้ว คุณเล่นเกม โหลดบิทใช้งานทั่วไปได้ปกติ คุณจะแคร์ อะไรครับ

ผมไม่แคร์คนนึงละ memtest อะไรนี้

ผมรู้แต่ว่าถ้าorthos ผ่าน 8ชัวโมง ผมก็ถือว่ามัน ใช้ได้แล้วละครับ คนเรามันคงไม่เล่นอะไรที่ CPU RAM ทำงาน 100% ได้ถึง8 ชั่วโมงหรอกครับ ขนาด rander MAYA7 ยังไม่ถึง100% เลย

Comment

หุหุ เอาครับ แรงเข้าไป ต้อง DDR3 มาข่มซะแล้วครับ

เรื่องเคลมแล้วได้ชิบเดิมก็อย่าไปหวังเลยครับ หาซื้อยังยาก เคลมแล้วได้ชิบเดิมนี่มันยากซะจนไม่น่าจะเป็นไปได้เลยครับ

Comment

แต่ดูๆไป ...

ทำไม Pi ของท่าน mini_bank มันหลุดโลกขนาดนั้นล่ะครับ CPU ก็ไม่ใช่กระจอกเลยนะ 445*8 เนี่ย มันก็ 3.566 แล้วนะ

แรมก็ล่อไปซะ 1135 แล้ว

CL ตัวหลังน่ะครับ ปล่อยซะหลวมสุดบอร์ดเลยป่ะ

ส่วนเมมเทส ท่าน Hunter_JIK ไม่แคร์แต่ผมแคร์น่ะครับ

Comment

ผมแคร์แต่ใช้งานจริง ไม่อิงทฤษฏีเท่าไหร่

บางทีทฤษฏีไม่ตรงกับปฏิบัติเท่าไหร่ ลองดูๆ

Comment

เอ หลวมยังไงเหรอครับ ถ้าปกติ Board Intel เค้าก็จะมีให้ 4 ตัว ผมว่าแน่นเกินไปด้วยซ้ำ ซึ่งการกด CL ตัวหลังต่ำๆอย่างนี้ บอกตามตรงว่า BW ที่ได้น้อยกว่าใช่ค่าตามมาตรฐานด้วยนิดหน่อย แต่ผมชอบเลขนี้ (บ้า CL ต่ำๆครับ)

ส่วน Pi ผมว่าปกตินะสำหรับการ test 2 หัว อีกทั้งยังใช้ CL5 ซึ่งกับ Pi นั้น CL มีผลต่อเวลาค่อนข้างสูงครับ รวมถึง Cache ใน CPU ด้วยอันนี้ยิ่งมีผลเลย นี่อ่ะก่อนหน้านี้

หรือว่าจะดูอันนี้ Bus น้อยๆแต่ CL3 กับ 1T แต่ผมบ้าตัวเลขครับ เอิ๊กๆๆ ชอบ Bus เยอะๆหน่อย

แล้วท่าน test ได้เท่าไหร่เหรอครับ แบบว่าอยากรู้ว่าปกติๆเนี่ยเค้าทำได้เท่าไหร่กัน ขอดูหน่อยครับท่าน จะได้เอาไปปรับปรุงหาสาเหตุ ฮี่ ๆๆๆๆๆ ผมเรื่อยๆอ่ะครับ test ได้เท่าไหร่ก็เท่านั้น ไม่มี Make เอากันจะๆนี่แหละ แบบว่าเราคนตรงอ่ะนะ

ปล. อย่าลืม test ของท่านมาให้ดูหน่อยเน้อ จะได้เอาไว้ให้เพื่อนๆได้ดูเปรียบเทียบกันว่า ควร OC แบบไหนดี
                  Last edited by mini_bank; 24 May 2007, 00:27:00.

Comment

memtest ไม่ผ่านผมเล่น FM2007 ได้แปปเดียวก็เด้งแล้วครับ dump memory กินแรมซะเกลี้ยงเลย -*-

ก็ดันอยากใส่รูปหน้านักเตะทั่วโลกเองนี่น่า ฮ่า ๆ ไฟล์pictures FM ผมประมาณ 2 GB อะครับ เล่นนาน ๆ กินแรม กินแรม จนไปพบไอที่ memtest ไม่ผ่านแล้วก็เด้งหลุดเลย

ถ้าคุณใช้อะไรที่กินแรมแบบมหาศาลหน่อย ( จาก 1 GB เหลือ ไม่ถึง 100 MB อะ ) แล้วเผลอ ๆ เอ๋อ กิน cpu 100% ทำไรไม่ได้เลยนะเนี่ย

การที่ต้อง memtest ให้ผ่านก็เพื่อจะไม่ต้องเสียใจในภายหลังน่ะครับ เผื่อเกิดเหตุฉุกเฉินจริง ๆ แล้วลืมเซฟ อาจจะเศร้าได้นะครับ

Comment

บอร์ด P5N32E SLI รัน PI 32M สองหัว ได้ 18 min ก็แรงแล้วครับ ไม่ต้องตกใจท่าน

อ้อ ผมคนนึงไม่เชื่อ memtest อย่างเดียวครับ เทสผ่านก็แค่โปรแกรมนั้น ผมเชื่อ การใช้งานจริงด้วย ไม่ได้เลือกอันใดอันหนึ่ง

Comment

เหรอครับแล้ว orthos มันไม่ฟาดแรมกับ CPU เหรอครับ -*-

พวก maya 3D ก็กินนะครับ -*-

ทำไมผมเล่นแล้วไม่เป็นไรหวา

Comment

Originally posted by Savoy View Post
                          บอร์ด P5N32E SLI รัน PI 32M สองหัว ได้ 18 min ก็แรงแล้วครับ ไม่ต้องตกใจท่าน

อ้อ ผมคนนึงไม่เชื่อ memtest อย่างเดียวครับ เทสผ่านก็แค่โปรแกรมนั้น ผมเชื่อ การใช้งานจริงด้วย ไม่ได้เลือกอันใดอันหนึ่ง
                          โคตรเทพมาเอง !!!!!

5555

Comment

โอ๊ว ....เห็ฯคุณ Savoy มาบอกอย่างนี้ค่อยโล่งใจหน่อย Board นี้ไม่ค่อยมีคนใช้เลยไม่มีผลเทียบเคียงน่ะขอรับ

Comment

เวรแล้ว ถ้าเครมไม่ได้ชิปเดิม ไม่กล้าอัดไฟเลย 555+
                              ปรกติผมใช้ DDRII 1000 timing 4-4-4-12 2T ไฟ 2.3xx V
                              อ่านที่หลายๆท่านโพสต์แล้วกลัวแรมเอ๋อแล้วต้องไปเครม
                              ตอนนี้ลดลงมาใช้ DDRII 850 timing 4-4-4-12 2T ไฟ 1.9xx V

โชคดีตอนนี้ยังวิ่งไฟเดิมๆที่ความเร็วเดิมๆได้อยู่ อิอิ ไม่รู้เมื่อไรมันจะ แต๊บ ก็ม่ายรู้

Comment

ไฟ 1.8 บัส 950 ผมก็ยังใช้ได้เทสผ่านครับ แต่ใน memtest แดงเถื่อกที่ใช้ที่ไฟสูงๆนิดเพราะว่ากลัวซ้ำรอยเดิม แค่นั้นเองครับ ตอนนี้เลยต้องปรับมา 2.15 ส่วนถ้าโดดไปพันนี่ไม่ไหวครับ D9GCT กินไฟหลาย 1000 หายแดงที่ 2.35 ซึ่งผมเปิดเครื่องนาน 2.35 คงไม่แคล้วไปในเร็ววันแน่นอน ส่วนเรื่อง Memtest กับการใช้งาน ผมก็เลือกเอาทั้งคู่แหละครับเพราะว่าผมเคยเลือกแต่ใช้งานมาอย่างเดียวไม่สนใจ memtest ผลสุดท้ายก็เอ๋อไปอย่างที่บอก ตอนนี้เลยต้องดูคู่ๆกันครับ ดันไปทีนึงผมก็เทสทีนึง ส่วนเรื่อง Error เยอะๆแล้ว ฝืนใช้งานไปเรื่อยๆถ้าอยากรู้จริงๆก็ลองคุยช่างปอนด์กับช่างกอฟที่ร้าน Tk ดูก็ได้ครับ แล้วจะรู้ว่าเอ๋อ เพราะไฟต่ำกี่คนที่มาเครมครับ เอิ้กๆ

ไม่มีใครอยากให้แรมตัวเองร้อนหรอกครับ ผมก็เป็นคนนึง ที่โพสท์เพราะว่า เผื่อว่าท่านๆที่ได้อ่านจะได้เห็นเป็นประโยชน์ครับ

ส่วนของผมที่ ต้องใช้ไฟเยอะ เพราะว่ามันเป็น D9GCT ครับ ไฟต้องสูงพอควรครับ เคยเห็นหลายท่านในบอร์ดนี้ หลายคนเหมือนกันที่บอกว่า GCT ต้องใช้ไฟแรมเยอะถึงจะดันได้
                                Last edited by KNVB; 24 May 2007, 04:32:21.

Comment

Working...
                                X