Announcement

Collapse
No announcement yet.

มี XP อยู่แล้ว อยากลง 98หรือME ในอีกพาทิชั่นนึงจะได้ไม๊ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มี XP อยู่แล้ว อยากลง 98หรือME ในอีกพาทิชั่นนึงจะได้ไม๊ครับ

ขอถามสวนกระแสหน่อยนะครับ ชาวบ้านเค้าอยากลง VISTA เพิ่ม
    แต่ผมดันต้องใช้ 98/ME ก็เลยขอถามว่าถ้าเครื่องของผมเป็น XP
    แล้ว HDD แบ่งเป็น 2 พาทิชั่นแล้ว
    1. ผมสามารถลง 98/ME ในอีกพาทิชั่นนึงได้เลยรึเปล่าครับ
    2. การบูตเครื่องจะต้องเริ่มเข้า OS ตัวไหนก่อนครับ
    3. วิธีการทำก็คือหาแผ่น 98/ME มาลงเลยใช่ไม๊ครับ (ลงผ่าน XP)
    คำถามอาจดูเซ่อๆนะครับ เพราะไม่เคยลง OS เองเลย ซื้อเครื่องมาเค้าก็ติดตั้งมาให้พร้อม
    แล้วทุกที (นี่ไม่จำเป็น ไม่ทำนะเนี่ย) ที่จะลงเพราะเครื่องที่ได้มาใหม่นี่สเป็คต่ำ แต่เค้าลง
    XP มาให้ แต่ฟังเพลง ดูหนังไม่ได้ พอดีผู้รู้ในบอร์ดบอกให้รันบน 98/ME จะดีกว่า

ขอบคุณมากมากครับ

อ้อ...แผ่น 98/ME ที่จะเอามาลงนี้ ผมจะไปเดินหาตามพันติ๊บก็ได้ใช่ไม๊ครับ

ฟอร์แมทไปลง ME อย่างเดียวจะดีกว่าครับ

ไม่เคยลง OS รุ่นต่ำกว่าทีหลังครับ ตรงนี้บอกไม่ได้ง่ะ ไม่มีประสบการณ์ แต่คิดว่าน่าจะติดตรง boot loader ที่เลือก OS จะจัดให้ไม่ได้นะครับ

หรือรอท่านอื่นดีกว่า เพราะผมมั่กๆ อิอิ

Comment

ตอบคำเดียวเลยว่าได้ 100% ไม่มีอะไรยากเกินความสามารถคนเราหรอก ผมลองมาแล้วนะถึงได้กล้าตอบว่าได้ บางคนอาจว่าเป็นเรื่องที่ยุ่งยากFormatเลยดีกว่า ผมก็ว่ามันยุ่งยากเหมือนกัน แต่ถ้าอยากรู้แค่ว่าทำได้หรือไม่ได้ ก็ขอตอบว่าได้คำเดียวจบ.....เหอะๆๆๆ
      แต่การแก้ปัญหาด้วยการกับไปลง98หรือME ผมว่าเป็นการแก้ไขปัญหาที่ผิด แล้วที่ว่า"ฟังเพลง​ ​ดูหนัง​ไม่​ได้​" มันคือโปรแกรมอะไรเหรอ เรามาแก้ไขปัญหากันตรงนั้นดีกว่ามั้ยน่าจะง่ายกว่าการที่จะต้องมาลงOSกันใหม่ ลองคิดดูแล้วกันว่าจะเลือกแก้ไขปัญหาในแนวทางใด แล้วเดี๋ยวจะบอกรายละเอียดหลังจากที่คุณได้ตัดสินใจแล้วเน้อ....

Comment

ทำได้ครับ แต่วิธีการลงนั้น win98 หรือ ME นั้นไม่ได้ลงผ่าน XP ครับ ต้องทำการ แบ่ง partition ก่อนจากนั้นต้องลง win98 หรือ Me ก่อนครับ แล้วก็ทำการลง winXP อีก partion แต่วิธีการโดยละเอียดต้องศึกษาก่อนครับผมก็ลืมไปแล้วแต่เคยลง 2 OS เหมือนกันใช้ได้ครับแต่อยากให้แก้ปัญหาที่โปณแกรมมากกว่า ไม่ต้องลง 2 OS ครับ

Comment

Working...
        X