overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 8 of 8

Thread: จะซื้อ WinXP Pro ลิขสิทธิ์ครับ

OverclockZone Member NOCZ's Avatar

Default จะซื้อ WinXP Pro ลิขสิทธิ์ครับ

สวัสดีครับ ตามหัวข้อเลยนะครับ

ที่พันทิพย์ หรือ ฟอร์จูน ผมจะสามารถหาซื้อแผ่น วินโดวส์เอ๊กซ์พี โปร เซอร์วิสแพค2 ของลิขสิทธิ์ แบบที่อัพเดทล่าสุดแล้ว ได้ที่ร้านไหนครับ ถ้าพอจะทราบราคาด้วย ก็ขอบคุณมากครับ

แล้วแบบ OEM นี่คือเป็นแบบไหนหรอครับ แล้วมันต่างกับแบบ ที่เป็น บ๊อกซ์ ที่เราเคยเห็นวางขายตามห้างหรือ ร้านซอฟท์แวร์ของแท้ ยังไงครับ

ผมจะเอามาลงเพื่อใช้ในงานดนตรี แต่ไม่อัพเดทอะไรเลยน่ะคับ(ไม่ได้ใช้เน็ท เพื่อความสะอาดของเครื่อง) จำเป็นมั้ยครับที่ต้องใช้ตัวลิขสิทธิ์ เพราะตอนนี้ผมก็ใช้เวอร์ชั่นพันทิพย์แล้วก็แก้โค้ดให้ผ่านWGA ตามวิธีในบอร์ดนี้อยู่ครับ ก็ปกติสุขไม่เคยเจอปัญหาจอฟ้าแต่อย่างใดครับ

เพียงแต่ใจอยากจะหามาลงเพื่อใช้เปรียบเทียบความแตกต่างดูด้วยน่ะครับ

รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member anan_ch's Avatar

OEM ต่างจาก FPP หรือ BOX ก็คือ OEM จะลงได้แค่เครื่องเดียวครับ สมมุติว่าถ้าลงที่เครื่องที่ 1 แล้ว ต้องการ remove ออกแ้ล้วไปลงที่เครื่องที่ 2 จะไม่สามารถทำได้ครับ แต่ถ้าเป็นแบบ Box จะสามารถทำได้ครับ

OverclockZone Member NOCZ's Avatar

อ๋อ ขอบคุณมากครับ งั้นก็หมายความว่า ลงได้เครื่องไหนเครื่องนั้น แต่ยังสามารถฟอร์แมทแล้วลงใหม่ได้เรื่อยๆ กับเครื่องที่ลงไว้ได้ใช่รึปล่าวครับ

แล้วเรื่องราคา สถานที่พอจะทราบรึปล่าวครับ???

OverclockZone Member pingpui's Avatar

พูดตรงๆ นะ ใช้แผ่น กุ๊กกู๋ ดีกว่า แปลเองนะ

OverclockZone Member momaymint's Avatar
    อยู่กับ บิว เกต์ต

ต้องไป ซื้อ ลายเส้นรึป่าว ผมไม่เคยด้วย แผ่นแท้ หุหุ ก๊าก ผมอยุกับใครก็น่ารู้อยุ

OverclockZone Member artbum's Avatar

ของลิขสิทธิ์ที่เป็น OEM นี่คุณต้องเรียนรู้เงื่อนไขเค้าด้วยนะครับ ผมก็ใช้อยู่ มันมีเงื่อนไขว่า ถ้าวันนึงคุณเปลี่ยน mainboard ลิขสิทธิ์ ที่คุณใช้จะหมดลงนะครับ หรือถ้า mainboard คุณเจ๊งแล้วเปลี่ยนใหม่ รึเคลม คุ๊ต้องมีเอกสารยืนยัน fax ให้ทาง microsoft ด้วยครับ เพราะผมโดนมาแล้ว แต่ของผม mainboard ยังอยู่ในประกัน .... ถ้าคุณใช้ทำงานเพลง อย่างพวก logic nuendo cubase softsyn vst plug in ต่างๆๆ โดยไม่เล่นเน็ตอะนะ แล้วถ้าคุณเป็นผู้เริ่มต้นศึกษางาน computer music ผมว่าเริ่มต้นจากแผ่นละ 150 บาท จะดีกว่าเพราะถือว่าคุณยังหาเงินไม่ได้จากสิ่งที่คุณเริ่มต้น เพราะขั้นต้นคุณก็ต้องลงทุนกับ ทรัพยากร hardware ต่างๆๆ ไม่ว่าจะเป็น sound card ที่ราคาแพง ไรอีกเยอะแยะ ไหนจะแผ่นโปรแกรม แผ่น sampler ต่างๆๆ อีก ... ไว้รอให้หาเงินจากการทำงานได้แล้วค่อยลงทุนครับ ในกรณีเริ่มต้น คือการศึกษาน่ะ ผมว่ามันไม่น่าเกลียดเกินไปหรอกที่คุณจะใช้แบ แผ่น 150 น่ะ ...

OverclockZone Member artbum's Avatar

ส่วนราคาเดี๋ยวนี้น่าจะถูกลงนะ ผมซื้อเมื่อปี 49 ราคา 5500 บาทครับ ..

Quote Originally Posted by artbum View Post
    ของลิขสิทธิ์ที่เป็น OEM นี่คุณต้องเรียนรู้เงื่อนไขเค้าด้วยนะครับ ผมก็ใช้อยู่ มันมีเงื่อนไขว่า ถ้าวันนึงคุณเปลี่ยน mainboard ลิขสิทธิ์ ที่คุณใช้จะหมดลงนะครับ หรือถ้า mainboard คุณเจ๊งแล้วเปลี่ยนใหม่ รึเคลม คุ๊ต้องมีเอกสารยืนยัน fax ให้ทาง microsoft ด้วยครับ เพราะผมโดนมาแล้ว แต่ของผม mainboard ยังอยู่ในประกัน .... ถ้าคุณใช้ทำงานเพลง อย่างพวก logic nuendo cubase softsyn vst plug in ต่างๆๆ โดยไม่เล่นเน็ตอะนะ แล้วถ้าคุณเป็นผู้เริ่มต้นศึกษางาน computer music ผมว่าเริ่มต้นจากแผ่นละ 150 บาท จะดีกว่าเพราะถือว่าคุณยังหาเงินไม่ได้จากสิ่งที่คุณเริ่มต้น เพราะขั้นต้นคุณก็ต้องลงทุนกับ ทรัพยากร hardware ต่างๆๆ ไม่ว่าจะเป็น sound card ที่ราคาแพง ไรอีกเยอะแยะ ไหนจะแผ่นโปรแกรม แผ่น sampler ต่างๆๆ อีก ... ไว้รอให้หาเงินจากการทำงานได้แล้วค่อยลงทุนครับ ในกรณีเริ่มต้น คือการศึกษาน่ะ ผมว่ามันไม่น่าเกลียดเกินไปหรอกที่คุณจะใช้แบ แผ่น 150 น่ะ ...
    อ่อ ครับ ขอบคุณมากครับผมเป็นงี้นี่เอง OEMนี่มันก็ยุ่งยากใช่เล่น สงสัยใช้แบบเดิมน่าจะดีกว่า

ปล.เรื่องHardwareดนตรีที่ว่ามาเผอิญผมมีหมดแล้วน่ะครับ ไม่ห่วงเรื่องนั้น ยังไงก็ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

Bookmarks

Bookmarks