Announcement

Collapse
No announcement yet.

วางซีพียูบนเมนบอร์ดน้ำตาก็ไหล ช่วยด้วย !!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วางซีพียูบนเมนบอร์ดน้ำตาก็ไหล ช่วยด้วย !!!

วันนี้ผมไปซื้อ cpu ตัวใหม่มา AMD X2 3800+ กะว่าจะเอามาเปลี่ยน Athlon64 3000+ ตัวที่ใช้อยู่(ตัวเก่า) แต่ปัญหามันก้เกิดขึ้นครับ ถอด heatsink ออกมา ใส่ตัว X2 3800+ ลงไป ลงล็อคเป๊ะๆ พอเปิดเครื่องกลับไม่มีอะไร หน้าจอไม่ติด มีแต่แสงไฟ power ค้าง แค่นั้น...แต่พอผมลองใส่ตัวเก่าลงไป Athlon64 3000+ กลับเปิดได้ปกติ ไม่มีปัญหา...งงมากๆครับ ใครช่วยให้ความกระจ่างที ว่าเมนบอร์ดผมมันรวนหรือว่าซีพียูมันบกพร่อง

CPU: AMD Athlon64 3000+ (AM2)
    Mobo: Asus M2NPV-VM
    VGA: Geforce6150/430 onboard
    Ram: Corsair DDRII 667 512x2 + Kingston 667 1 gb = 2 gb
    HDD: Western Digital SATAII 250 GB buffer 8 mb cache
    PSU: Asus 450w

ทำไมอ่ะครับ แบบว่าอีกเครื่องใช้เมนบอร์ดเดียวกัน ใส่ X2 3600+ ก็ใช้ได้ไม่มีปัญหา ก็เลยกำลังตัดสินใจว่า
    1. จะเอาไปเปลี่ยนได้ไหม เพราะมันสมบูรณ์ดีครับ ไม่มีรอยไหม้ ร้าว แตก หัก หรือบิ่น เพียงแต่ว่า เปิดไม่ติดโดยไร้สาเหตุ
    2. ผมลองถอด cpu ของเครื่องอื่น แล้วใส่ตัวนี้ลงไป สรุป มันไม่ติดเช่นกัน
    3. ผมควรทำเช่นไรดี .......ไปว้ากก็กลัวหน้าแหกอีก

Originally posted by hellods View Post
    วันนี้ผมไปซื้อ cpu ตัวใหม่มา AMD X2 3800+ กะว่าจะเอามาเปลี่ยน Athlon64 3000+ ตัวที่ใช้อยู่(ตัวเก่า) แต่ปัญหามันก้เกิดขึ้นครับ ถอด heatsink ออกมา ใส่ตัว X2 3800+ ลงไป ลงล็อคเป๊ะๆ พอเปิดเครื่องกลับไม่มีอะไร หน้าจอไม่ติด มีแต่แสงไฟ power ค้าง แค่นั้น...แต่พอผมลองใส่ตัวเก่าลงไป Athlon64 3000+ กลับเปิดได้ปกติ ไม่มีปัญหา...งงมากๆครับ ใครช่วยให้ความกระจ่างที ว่าเมนบอร์ดผมมันรวนหรือว่าซีพียูมันบกพร่อง

CPU: AMD Athlon64 3000+ (AM2)
    Mobo: Asus M2NPV-VM
    VGA: Geforce6150/430 onboard
    Ram: Corsair DDRII 667 512x2 + Kingston 667 1 gb = 2 gb
    HDD: Western Digital SATAII 250 GB buffer 8 mb cache
    PSU: Asus 450w

ทำไมอ่ะครับ แบบว่าอีกเครื่องใช้เมนบอร์ดเดียวกัน ใส่ X2 3600+ ก็ใช้ได้ไม่มีปัญหา ก็เลยกำลังตัดสินใจว่า
    1. จะเอาไปเปลี่ยนได้ไหม เพราะมันสมบูรณ์ดีครับ ไม่มีรอยไหม้ ร้าว แตก หัก หรือบิ่น เพียงแต่ว่า เปิดไม่ติดโดยไร้สาเหตุ
    2. ผมลองถอด cpu ของเครื่องอื่น แล้วใส่ตัวนี้ลงไป สรุป มันไม่ติดเช่นกัน
    3. ผมควรทำเช่นไรดี .......ไปว้ากก็กลัวหน้าแหกอีก

ใส่ตัว 3000+ ใช้นะครับ แล้วก็ทำการ แฟลช BIOS ตัวล่าสุดของเมนบอร์ด Asus M2NPV-VM ดูอะ
    บอร์ดอาจจะเอ๋อก็เป็นได้ แฟลช BIOS ตัวใหม่ แล้วก็ลองใส่ ตัว X2 3800+ เผื่อจะเปิดติด อะ

Comment

ทำตามที่บอกแล้วครับอัพไบออสเป็น 0801 จาก 0407 แต่มันก็เป็นอาการเดิมอ่ะครับ อยากจาร้องไห้ แต่ก็ขอบคุณที่แนะนำครับ ...

Comment

เอาไปเคลมเลย

Comment

หุหุ P4S800D-X ผมซื้อมา มันใส่ P4 แล้วเปิดไม่ติด

ใส่ Cel D แล้วใช้ได้หน้าตาเฉย

Comment

เคลมแหละครับ มันต้องใช้ได้อยู่แล้วล่ะ

Comment

และแล้วมันก็ใช้ได้แล้วครับ คือ...ไอ้คอมเครื่องที่ผมใช้ Athlon64 3000+ เนี่ยไม่รู้มันเป็นอะไร อัพไบออสแล้วก็ยังเอ๋อ แต่พอผมลองเอา X2 3800+ ไปใส่อีกเครื่อง อีกครั้ง เท่านั้นแหล่ะ เสือกเปิดติด ไม่รู้มันงอนอะไรครั้งแรกเปิดไม่ติด...ดังนั้นผมอาจจะสรุปได้ว่า เมนบอร์ดอาจจะมีปัญหาซักจุด(แน่ๆเลย) แต่ผมก็ลองเอา X2 3600+ มาใส่เจ้าเครื่องปัญหานี่ มันก็ดันใช้ได้ซะนี่ คงมีอะไรผิดพลาดซักอย่างอ่ะครับ แต่ยังไงก็ตามต้องขอลองพิสูจน์ก่อนน่ะครับ ว่ามันจะเกิด error ในภายหลังหรือป่าว...แต่ยังไงก็ขอบคุณทุกความเห็นน่ะครับ

ข้อสรุป
              1. เครื่องที่ไบออสแล้ว ใส่ X2 3800+ ไม่ติด แต่เครื่องที่ยังไม่ได้อัพไบออสสามารถรันได้ปกติ
              2. เมนบอร์ด Asus M2NPV-VM (เฉพาะของผมน่ะ) อาจจะเริ่มรวนแล้ว เพราะอีกเครื่องมันก็ใช้เมนบอร์ดเดียวกัน
              3. ผมคิดว่าครั้งหน้าถ้าจะซื้ออะไร น่าจะยกเครื่องไปเทสที่ร้านเลย (ล้อเล่นครับ อิอิ)

ป.ล. ปัจจุบันเขาขาย Athlon64 3000+ กันเท่าไหร่ครับ (มือ2อ่ะ) ผมซื้อมาตอน ม.ค. อ่ะครับ ตอนนั้นยัง 3 พันอยู่เลย

Comment

3000+ เหลือ 2000 แล้วมั้งครับ

Comment

Originally posted by Dekslam View Post
                  3000+ เหลือ >2000 แล้วมั้งครับ
                  เห็นราคาที่ advice แล้วสยองเลย
                  JIB ก็ด้วย อะ

Comment

ประมาณพัน1800ครับ

Comment

ขายป่ะ

Comment

ซะงั้นอ่ะ ...ราคาครึ่งต่อครึ่งทุกรุ่นเลยหรอเนี่ย งั้นขออนญาติน่ะครับ แล้วถ้าจะขาย 1500 บ. จะโหดไปไหมอ่ะ หลังไมค์ก็เมล์นี้ครับ msn : anikas_platinum@hotmail.com ออนตลอด
                        Last edited by hellods; 24 May 2007, 22:44:23.

Comment

jib ประกัน นอก น่ากลัว ของIntel นะ AMD ก็ Com7 ค่อยยังชั้ว

Comment

สงสัยเป็นเพราะน้ำตาหยดใส่บอร์ด

Comment

CPU Support http://support.asus.com/cpusupport/c...model=M2NPV-VM

Comment

Working...
                              X