Announcement

Collapse
No announcement yet.

เหตุเกิดที่พันทิพย์ !!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เหตุเกิดที่พันทิพย์ !!!

เมื่อวานผมได้ตัดสินใจไปซื้อคอมที่พันทิพย์ ไม่ขอบอกร้านละกันครับ

Spec ก็

X2 4000+ 65 nm
    ASUS M2N-MX
    Kingtons 667 1gbx2
    HDD Seagate 250gb SATAII

ไอ้เราก็ขี้เกียจประกอบเอง
    เลยให้เขาประกอบให้

ในขณะเทสเครื่องหลังประกอบแล้ว ตอนที่ช่างเปิดเครื่องของผมที่ซื้อใหม่ โดยเอาไปพ่วงกับ monitor เก่าๆ ของที่ร้าน ปรากฏว่า เป็นเส้นลายๆแนวตั้งเส้นหนาๆ เต็มไปหมด

ผมเริ่มเอะใจว่าคอมที่ผมซื้อใหม่จะเป็นอะไรหรือเปล่า
    แต่ช่างกลับบอกว่า "ไม่เป็นอะไรหรอกครับ จอที่นี่มันเก่า"

ไอ้เราก็เออว่ะ เห็นท่าจะจริง เพราะสภาพมันไม่น่าจะใช้งานได้แล้ว
    ช่างคนนั้นก้อเลยปิดเปิดจอใหม่ ปรากฏว่าใช้งานได้ ภาพกลับมาดีเหมือนเดิม

ผมจึงยกกลับมาที่บ้าน

มาถึงบ้าน เสียบสายเปิดคอมเต็มที่กะจะลง windows เองซะหน่อย

ปรากฏว่าช็อคครับ !! ภาพมันลายเหมือนตอนที่เทสที่ร้านเลย ผมเริ่มใจสั่นละ ทำไมกูไม่เอะใจแต่แรกว้า โทรไปที่ร้าน เค้ายังดีที่บอกว่าเอาเข้าไปเปลี่ยนได้เลย ใจชื้นขึ้นหน่อย แต่อีกใจก็ทั้งโมโหตัวเองแล้วก็โมโหช่างว่าทำไมไม่เช็คให้ดีก่อน(วะ)

ยกไปที่ร้าน...
    ช่างทำการเช็คเครื่อง แต่ก็ยังหาสาเหตุไม่ได้ แต่เดาๆกันว่าน่าจะเป็นเพราะ m/b มีปัญหา ใช้เวลาเช็คอยู่ประมาณชั่วโมงครึ่ง ก็หาสาเหตุไม่เจอ เพราะทุกอย่างปกติดี ถอดแรมทีละตัว ค่อยใส่ทีละตัวก็ไม่ work

ทางร้านจึงตัดสินใจเปลี่ยน msn-mx(ตัวที่สอง) ตัวใหม่ให้ผม และสิ่งที่ไม่คาดคิดก็เกิดขึ้นอีก!!!

คราวนี้ boot ไม่ติดแล้วครับทั่น!!! เกิดอะไรขึ้นกับบอร์ดตัวใหม่ผม!!
    ช่างใช้เวลาอีกประมาณเกือบชั่วโมง(เริ่มมีช่างหลายคนมารุมเช็ค m/b ผมแล้วครับ)
    แล้วพบว่าที่ boot ไม่ติดเพราะมีปัญหาที่แรม ซึ่งถ้าเปลี่ยนเป็นบัส 533 แล้ว boot ได้
    เขาบอกว่า asus m2n-mx ไม่ support ddr2 667 ผมฟังแทบบ้าเลยครับ

จะเป็นไปได้ยังไงที่ msn-mx ไม่ support bus667 ทั้งๆที่ manual ก็บอก
    ช่างเสนอให้ผม set ram bus อยู่ที่ 533
    ผมไม่ยอมเพราะนั่นไม่ใช่วิธีแก้ปัญหาที่ดีในขณะที่ผมเสียเงินซื้อแรมบัส 667 แล้วจะให้ใช้ 533

สุดท้าย...ยังคงหาสาเหตุไม่ได้

ช่างตัดสินใจเปลี่ยน m2n-mx ตัวใหม่(ตัวที่ 3)อีกครั้ง ใช้เวลาลองไปลองมาถอดไปถอดมาอยู่ประมาณชั่วโมงครึ่ง

ผมทนไม่ไหวบอก พี่เปลี่ยนเป็น Asrock Alive ให้ผมเถอะ ไม่เอา m2n-mx แล้วครับ

ผลปรากฏหลังจากเปลี่ยน m/b แล้ว boot ได้ครับ เล่นได้ปกติ ก็เลยไม่แน่ใจว่า asus m2n-mx ล็อตที่ผมซื้อนั้นมีปัญหาหรือเปล่า

เฉพาะเทส m/b เพื่อให้ใช้ได้เนี่ย หมดไป 4 ตัว รวมตัวที่ใช้ได้ คือ m2n-mx 3 ตัว Asrock Alive 1 ตัว

ตกลงนี่เป็นที่ m/b ผมมันไม่ support ram kingtons หรือ ไม่ support ช่าง กันแน่ครับ

กระทู้บ่นครับ ไม่ได้เสี้ยมให้ตีกัน

ขอบคุณทุกท่านที่อ่านจบ !!
    Last edited by ezkudo; 25 May 2007, 20:04:09.

เพิ่มเติมอีกนิด เอาคอมกลับมาบ้านแล้ว

เวลาปิดเครื่อง ไฟ card reader ยังคงติดอยู่ คาดว่าเป็นเพราะ PSU ยังเลี้ยงไฟอยู่

เปลี่ยน PSU มันจะหายป่าวคับท่าน

Comment

ผมซื้อ P4S800D-X มาจนบัตินี้ ยังใส่ P4ไม่ได้เลย ใส่ได้แต่ Cel D

ปล. sig สวยดี ขอ save เก็บไว้นะ ^^

Comment

Originally posted by ezkudo View Post
        เพิ่มเติมอีกนิด เอาคอมกลับมาบ้านแล้ว

เวลาปิดเครื่อง ไฟ card reader ยังคงติดอยู่ คาดว่าเป็นเพราะ PSU ยังเลี้ยงไฟอยู่

เปลี่ยน PSU มันจะหายป่าวคับท่าน

PSU มันจ่ายไฟ5 Volts ตลอดเวลาที่เสียบสายครับ

Comment

โอ่ ... เปงอุทาหร บรู๊ววววว

ท่าน battlecruiser เปลี่ยนยานแล้วหรอคับ อิอิ

sig เจ้าของกระทู้ดูแล้วสบายตาตัง ^^

Comment

คาฟ2นะสิ แต่ว่าจะกินเครื่องเยอะไมนิ เหอๆ อยากเล่นๆ

Comment

รู้สึกจะเป็น ค๊าบ สงครามเลือด mod กันดั้มนะครับนั่น
              ส่วนบอร์ดก็ โนคอมเม้นครับอาจจะเป้นที่ตัวบอร์ดเองก็ได้ง่ะ..

Comment

ดีที่่้่ช่างไม่บอกโทษแก๊สโซฮอล์

Comment

Originally posted by หัวโบราณ View Post
                  ดีที่่้่ช่างไม่บอกโทษแก๊สโซฮอล์
                  เครื่องเลยเปิดไม่ติด...อ่ะนะ..

Comment

Originally posted by หัวโบราณ View Post
                    -*- แหม่

Comment

แล้วตกลงเติมน้ำมันแก๊สโซฮอล์ป่าวละครับ ถ้าใช่ก็ชัว

Comment

....

Comment

คิดว่าพวก M2NPV-Vm หรือ MX ตอนมันมาเดิมๆ จะมีปัญหาเรื่อง DDRII 667 กันมากเลยครับ แต่ถ้าลองอัพไบออสแล้ว ถึงหายอ่ะ ...(เคยเป็นเหมือนกันครับ)

Comment

ช่างดูแลลูกค้าดีจัง เปลี่ยนเมนบอร์ดให้ตั้งสี่ตัว

Comment

อิอิ เป็นวิทยาทานครับ

เพราะผมก็จะถอย X2 เหมือนกัน ตื่นเต้นๆ

ขอ Sig หน่อยนะครับ สวยดี ดูสะอาดตาดีมากๆ

Comment

Working...
                              X