overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 5 of 5

Thread: สอบถามเกี่ยวกับ แรม DDR คับ

วิชัย
    Guest

Default สอบถามเกี่ยวกับ แรม DDR คับ

Memory Module Properties
    Module Name Apacer Tech.
    Module Size 512 MB (2 ranks, 4 banks)
    Module Type Unbuffered
    Memory Type DDR SDRAM
    Memory Speed PC3200 (200 MHz)
    Module Width 64 bit
    Module Voltage SSTL 2.5

จากโปรแกรม Everest คับ

คือผมสอบถาม 2 ข้อ

1 คือผมจะซื้อ แรมเพิ่ม ควรซื้อ 512 หรือ 1G ดีครับ เหนมีคนบอกถ้าใส่ 512*512 จะแรงกว่า

2 ผมจะซื้อนี่ ต้องซื้อ Apacer เหมือนกัน หรือใช้ยี่ห้ออื่นได้ไหมคับ และผมใส่นี่ต้องดูยังไงคับ คือผมดูไม่เป็น กลัวซื้อมาแล้ว ตรงMHz ไม่ตรง จะทำให้ใส่ไม่ได้

ขอบคุณล่วงหน้าคับ

OverclockZone Member hoomupoo's Avatar
    หาดใหญ่ [จ.สงขลา]

512x2 จะเเรงกว่า 1024x1 ครับ เพราะมันจะ Dual Channals (เเต่บอร์ดต้องรองรับด้วยนะครับ ) ส่วนถ้าจะเเนะนำจริงๆ ซื้อ 1024 มาใส่เลยครับ จะได้ เพิ่มเป็น 1.5GB ซึ่งเเรงกว่า 512*2 Dual Channals ครับ เเล้วก็เรื่องเเรมนั่นควรใส่ยี่ห้อเดียวกัน ชิบเดียวกัน บัสเท่ากันด้วยมันจะได้เสถียร เเล้วก็มีโอกาศ Dual Channals กัน ส่วนวิธีดูเเรมนั้น สามารถทำได้โดยใช้โปรเเกรม CPU-Z ตรวจดูได้ครับโดยเข้าไปในหัวข้อเเรม

Download CPU-Z >>>> www.cpuid.com

โชคดีครับ

OverclockZone Member ~BluesKY~'s Avatar

1. ซื้อ 1 GB มาดีกว่า ความจุเยอะ ดูอัล ก็ไม่ค่อยเห็นผล

2. ซื้อยี่ห้อรัยก็ได้ครับ Rox ถูกๆเลยก็ยังใช้ได้ เวลาซื้อดูที่ กล่องหรือแผงแรม
    มันจะมีบอกว่า เป็น PC-..... อะไรเช่น PC -3200 PC-2700 แบบนี้ เราก็เอา 3200มาครับ
    ส่วนเวลาใส่ก็ดูมันจะมีล๊อกของมันโดยที่สล๊อต จะมีขาขึ้นมา1อัน ก็ให้เอาแรมด้านที่เว้าเข้า เพื่อหลบขาบนสล้อตแรม แล้วกดให้แน่น ให้ขาล้อก2ข้างบีบเข้ามาล้อกแรม ครับ

OverclockZone Member Drunk's Avatar

ถ้าเป็น DDR2 แนะนำได้เลยครับ ให้เอา 1 G จะได้มีความจุเยอะๆ

แต่นี่เป็น DDR1 นี่สิ ต้องอาศัยการตัดสินใจครับ ด้วยเหตุผลที่ว่า DDR1 มันไม่ใช้ DDR2 ครับ อิอิอิ

ถ้าเอา DDR1 512 x 2 ตัว มาทำ Dual แบนวิท จะเท่ากับ 6.4 G/s ซึ่งจะมีความเร็วแรมอ่าน ประมาณ 5000 M/s ขึ้นครับ (Everest ทดสอบ)
    ถ้าเอา DDR1 512 + 1024 ได้ 1.5 G แบบ Single แบบนวิท จะเท่ากับ 3.2 G/s ซึ่งจะมีความเร็วแรมอ่าน ประมาณ เกือบ 3000 M/s (Everest ทดสอบ)

ถ้าเอา CPUMark99 ทดสอบแล้ว คะแนน CPUMark99 ของ แรม Dual จะมากว่า Single

รูปข้างล่างนี้เปรียบเทียบแรม DDR400 *** OC นิดหน่อยครับ 240 ไม่ทดแรมครับ ได้ผลดังนี้

CPUMark99 Dual ได้ 285 ครับ แก้ไขนิดหน่อย คะแนน***งกันประมาณ 10 คะแนน

ส่วนตัวแนะนำให้ Dual ครับ ถ้าต้องการความจะเยอะๆ ก็เอา 1G x 2 เลยครับ ขาย 512 ไปครับ อิอิอิ

ก็ขึ้นอยู่กับคนใช้ครับ ว่าจะเอาอันไหนครับ
    Last edited by Drunk; 25 May 2007 at 23:01:50.

วิชัย
    Guest

วันนี้ผมไปซื้อมาแล้ว Kingston 512/400 เพราะเห็นมันกำลังตกรุ่นเลยไม่กล้าซื้อ 1G

แต่ผมงงกับราคามันอยู่ที่ 1100-1390 ที่พันทิพนะคับ

ทำไมราคามันต่างกันแบบนี้

แต่ผมก็ซื้อของถูกสุดมา มันจะเป็นไรมั้ยคับ

Bookmarks

Bookmarks