overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 37

Thread: ฟันธงทีครับ การ์ดจอสำหรับร้านเกมส์และสเป๊คเครื่อง

OverclockZone Member

Default ฟันธงทีครับ การ์ดจอสำหรับร้านเกมส์และสเป๊คเครื่อง

กำลังจะเปิดร้านเกมส์ครับ สเป๊คเครื่องคงไม่มีปัญหาเท่าไหร่ ( แต่ช่วยลงสเป๊คไว้ก็ดีครับ )

เพราะได้ลองศึกษาจากหลายๆกระทู้แล้ว

แต่การ์ดจออะครับ ที่ยังเป็นปัญหาคาใจนิดๆ ระหว่าง 7600gs gt 7300gt 8500gt

ว่าควรใช้อันไหนดีครับหรือถ้าไปใช้ ATi จะได้ไหม

อยากให้เซียนๆช่วยฟันธงทีครับว่าการ์ดจอรุ่นไหนที่เหมาะกับร้านเกมส์ คาดว่าจะให้รองรับ

ในเกมส์ที่สเป๊คสูงๆ ให้สามารถปรับรายละเอียดได้พอสมควรครับ เพราะเคยเป็นคนเล่นมาก่อน

เวลาไปเล่นที่ร้านก็ชอบให้ภาพออกมาสวยพอควร

ในส่วนร้านที่ผมกำลังจะเปิดก็มีงบมาให้เครื่องละ 25000 รวมจอด้วย รบกวนด้วยครับ
    Last edited by moosanarak; 26 May 2007 at 01:17:10.

คาดว่าจะใช้สเป๊คประมาณนี้ งบ 25000 เหลือก็เก็บเป็นทุน

CPU : X2 3600+ 2700
    M/B : ASROCK AliveNF6-VSTA 2110
    RAM : ROX 667 512x2 หรือเป็น 1G แถวเดียว 1500
    HDD : 160G 2200
    VGA : อันนี้ยังไม่แน่นอน
    CASE 1000
    PSU DELUX 600W 1000
    +จอ LCD 17" ประมาณ 6000

รวม 16510 ที่เหลือก็ลงการ์ดจอได้ครับ

รบกวนเซียนๆทั้งหลายครับ
    Last edited by moosanarak; 26 May 2007 at 01:28:37.

OverclockZone Member Herulaya's Avatar

แรมมันเหลือ ไม่เกิน 1500 แล้ว1G อะการ์ดจอราคานี้ 8500GT แจ่มกว่า ครับผมนอกนั้น ดีแล้ว

ในใจสำหรับผมก็ 7600GS ครับ พอได้ไหมหรือควรไปใช้ 8500GT

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

HDD 80 พอ
    7300GT DDR3

ผมว่า แรม 1 G แถวเดียว ถูกกว่านะ 1G*2 เลยก็ดีครับ
    แล้ว ก็ 7300GT DDR3 ถูก คุ้มสุด สำหรับ ร้านเกม
    **เครื่องแรงแค่ไหน ระบบเนตไม่ดี ไม่มีคนเล่นหรอกครับ

OverclockZone Member Alatal2iel's Avatar

Power supply 600>450 delux
    Ram 2x1
    8500GT เหลือ 3000แล้ว แจ่มกว่า 7300GT DDR3

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

เล่น 7300GT DDR3 ก็เหลือเฟือแว้ว

OverclockZone Member tenfaces's Avatar

Wink

Quote Originally Posted by dears View Post
    เล่น 7300GT DDR3 ก็เหลือเฟือแว้ว
    เห็นด้วยอีก 1 เสียงครับ

OverclockZone Member `|uzifer's Avatar

Thumbs up

Quote Originally Posted by tenfaces View Post
    เห็นด้วยอีก 1 เสียงครับ
    แนะนำ 7300 GT DDR3 ครับผม

ช่วยแนะนำยี่ห้อ 7300GT DDR3 ให้ทีครับ

ลิงค์ด้วยก็จะดีมากๆครับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

SPARK ครับ เอายี้ห้อที่ถูกที่สุดครับ คืนทุนไวครับ

ตัวนี้ป่ะครับ Spark GeForce 7300GT Maxx 256MB DDR3 128-bit TV-Out DVI PCI-Express Retail จาก thanni.com 2740 บาท

http://www.thanni.com/index.php?main...oducts_id=3575

อย่างอื่นโอเคแล้วหรือยังครับ

นอกเรื่องนิดครับ

การจะเปิดร้านเกมส์ต้องขออะไรบ้างครับ

แล้วเรื่องลิขสิทธิ์ของค่ายเกมส์ต้องขอของค่ายไหนบ้างครับและราคาเท่าไหร่

ขอบคุณครับ

อยากทราบเรื่อง ราคาของค่าลิขสิทธิ์ของแต่ละบริษัท

OverclockZone Member rhythm158's Avatar
    OVERCLOCK SOCITY

Quote Originally Posted by moosanarak View Post

การจะเปิดร้านเกมส์ต้องขออะไรบ้างครับ

แล้วเรื่องลิขสิทธิ์ของค่ายเกมส์ต้องขอของค่ายไหนบ้างครับและราคาเท่าไหร่

ขอบคุณครับ
    เรื่องลิขสิทธิ์ผมไม่แน่ใจเหมือนกันนะคับ แต่ร้านพี่ผมเขาเน้นแบบร้านหรูๆ แอร์เย็นๆ สะดวกสบาย

คนตึมเลยคับ สเปคเครื่องก็ธรรมดานะครับ แล้วเน็ตก็แรงมากๆด้วยครับ

ขอให้กิจการร่ำรวยคับ

ROTZ
    Guest

แนะนำจอหะ ProVissionTFT LCD19 widscreen 5900 งับประกัน 3 ปี

กาด 8500 GT 3400 Spark DDR2 DDR3 3600
    ไช้ยาวๆเลยงับเผื่อเกมอนาคต 1 ครึงก็ได้ทุนและครับ ได้ทุนได้มะต้องเปลียนกาดอีกมองไกลๆงับ

OverclockZone Member osazuna007's Avatar

ASROCK AliveNF6-VSTA 2110
    มันดียังไงครับ
    อยากซื้อมั้งแต่ไม่รู้รายระเอียด

ผมอยู่ต่างจังหวัด ในกรณีเปิดพร้อมกัน 20+ เครื่อง

ควรใช้ความเร็วเน็ตขั้นต่ำเท่าไหร่ครับ

Quote Originally Posted by moosanarak View Post

ขอบคุณครับ
    ผมเปิดร้านเกมส์อยู่อ่ะนะ ผมจะแนะนำและบอกรายละเอียดให้ซะหน่อยแล้วกัน (เป็นแนวทาง)

1.เรื่อง Spec คอม (ตามความเห็นของผม) ลดปริมาณต้นทุน เพื่อ คืนทุน เข้าใจมะคับ
    2.ระบบเน็ตเวิคภายในร้าน ถ้าคุณไม่มีความรูด้านเน็ตเวิค คุณต้องจ้างเค้ามาติดตั้ง ซึ่งจะมีหลายราคา
    จะจ้างจากบริษัทหรือลูกจ้างของร้านคอมนั้นๆ(ที่เค้ารับวางก็ได้ครับ) ราคาจะอยู่ตั้งแต่ เครื่องServer 1500 บาท Client 1000 บาท ราคานี้จะสูงแต่เค้ารับประกันการใช้งานให้ มีปัญหาเรียกได้ตลอด
    ส่วนราคาอื่นก็ถูกสุดก็ เครื่องละ 200-300 บาทเท่านั้น แต่พวกนี้จะไม่เน้นเรื่องอุปกรณ์ สาย หัวจั๊มป์ Hub ทุกอย่างอ่ะคับที่เกี่ยวกับเน็ตเวิค เค้าจะไม่พิถีพิถันเท่าไร (แล้วแต่จะพิจรณานะครับ)
    3.เงินส่วนต่างที่ลดต้นทุนจาก อื่นๆ ไม่ว่าจะเป็น Spec คอมหรือระบบเน็ตเวิค ให้มาลง พวกเครื่องอำนวยความสะดวกดีกว่าคับ พวกตู้น้ำ ขนม หรือ โซฟาระดับกลางๆ
    4.เน็ต อันนี้ผมไม่อยากระบุตายตัวนะเพราะแต่ละเจ้ามันก็ดีแตกต่างกัน แต่ถ้าใช้ทรู ต้องไปทำเรื่องขอระบบเน็ตที่ใช้สำหรับเครือข่ายหรือองค์กรเอาคับ มันจะมีเฉพาะให้ อย่าใช้เน็ตบ้านนะ พวกที่ไปสมัครเอาโมเด็มฟรีอ่ะ เวลาลูกค้าเล่นมันจะดึงแบนวิดกัน พอเข้าใจนะครับ
    5.ต้องไปขอใบฉาย หรือ ใบอนุญาตินั่นแหล่ะครับ พร้อมทั้งไปทำใบทะเบียนพาณิชย์ ใช้ 2 ใบ นี้ครับในการประกอบกิจการ
    -ใบฉายไปขอได้ที่ ศูนย์วัฒนธรรม (แถวรัชดา) แต่ถ้าเป็น ตจว ก็ไปขอที่เขต นั้นๆได้เลยครับ
    -ใบทะเบียนพาณิชย์ก็ไปขอที่สำนักงานกรมการค้าตามเขตที่ตั้งของร้านอ่ะครับ
    6.ค่าลิขสิทธิ์ อันนี้ จ่ายไปเลยครับ เจ้าเดียว AS (เอเชียซอฟ)
    ...ราคาปกติ
    -เกมส์ online 1000 baht / 1 Case
    -เกมส์ offline 1200 baht / 1 case / 1 Box
    ...ราคาโปรโมชั่น
    -เกมส์ online 800 baht / 1 Case
    -เกมส์ offline 800 baht / 1 case / 1 Box
    **จ่ายขั้นต่ำ 5 เครื่องครับ**
    7. ก็ค่าใช้จ่ายจิปาถะของร้านคุณนั่นแหล่ะครับ เช่น แอร์ น้ำ ขนม เครื่องอำนวยความสะดวกต่างๆ

------- ทั้งหมดนี้นะครับ ถ้าคุณบริหารดีๆ ไม่เกิน 1 ปี คืนกำไร สบายๆครับ ------------

ทั้งนี้ทั้งนั้น ต้องขึ้นอยู่ว่าทำเลที่ตั้งของร้าน มีคู่แข่งหรือเปล่า (ถ้ามีลำบากหน่อยนะครับ) หรือว่า ไกล้สถานที่ที่น่าจะมีลูกค้ามาใช้บริการเรื่อยๆ ตลอดทั้งวันหรือเปล่า อันนี้ คุณต้องกำหนดและตัดสินใจเองแล้วนะครับ ว่าจะทำอย่างไรให้คุ้มค่ามากที่สุด

***** ข้อความทั้งหมดที่พิมพ์ขึ้นมิได้มีเจตนาประสงค์ร้ายต่อหน่วยงานหรือบุคคลใดทั้งสั้น******
    ผิดพลาดตรงไหนขออภัยมา ณที่นี้ด้วยครับผม

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks