Announcement

Collapse
No announcement yet.

เน็ต colo มันคืออะไร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เน็ต colo มันคืออะไร

เห็นเพื่อนๆเค้าพูดกันบ่ิอยเน็ต colo
    บอกว่ามันแรงกว่าเน็ตธรรมดา
    ตกลงมันคืออะไรคับ

ขอบคุณมากคับ

ประมาณว่าเราเอา HDD ไปฝากไว้กับคอมที่เน็ตแรงๆน่ะครับ เร็วมากจะเป็นพวกองค์การโทรศัพท์(แต่แพง)
    แต่เราสามารถควบคุม HDD ตัวนั้นได้จากบ้านเราน่ะครับ

Comment

ก็คือ การที่เรา ไปเช่าห้องที่ องค์การสำนักงานใหญ่ สำหรับเก็บเครื่องเซิพเวอร์ของเราใว้

และทำการเช่าเนต โคโร

การที่บอกว่าเนต โคโร มันแรง ที่จริงมันก็ไม่แรงเท่าไร เพียงแต่ มัน ต่อตรงกับ เมนหลักโดยตรง

ไม่ต้องต่อเนตผ่าน เคลือข่าย ของภูมิภาค ต่อจาก สายหรือ แหล่งแยกสายอื่นๆ ทำให้ มันทำงานโดย

ได้ความเร๊วเนตแบบเต๊มๆนั้นเอง เริ่มต้นเดือนละ3000กว่าๆ มั้งครับ ไม่แน่ใจ

แล้วเราก็สามารถ ควบคุมเครื่องเซิพเวอร์ของเราจาก ระยะไกลได้ แต่ที่ องค์การ เขาจะมีพนักงาน

คอยดูแล ให้ด้วย เราสามารถโทรไปแจ้ง เพื่อให้เขา เปิดเครื่องของเรา ได้ กรณีเราปิดเซิพเพื่อพักเซิพ

- น่าจะประมาณนี้นะครับ

Comment

เรื่องแรงน่ะ แรงแน่ๆอยู่แล้ว เพราะแบนวิทมันสูงมาก การเชื่อมต่อภายในระหว่างเครื่องก็ 100Mb-1Gb
        เวลาโหลดบิตกันในวงแลนละก็นะ วิ่งกัน HDแทบพัง

Comment

เตรียม 10000rpm ไว้ซัก 500GB เอาไปฝาก โหลดวันเดียวก็หมดแล้วดิ(ถ้ามันวิ่ง 1Gbps จริงๆ)

วิ่งกัน 128MB/s โอ้ว ไม่มีอะไรมันจะน่าดีใจกว่านี้แล้วมั้ง

Comment

ตอนนี้ไป ถึง 10Gbps แล้วครับ ถ้าข้อมุลไม่ผิดพลาด ผมก็ใช้อยู่ครับ ของ กสท.บางรักครับ เอาไว้ดูด ไฟล์อย่างเดียวครับ ลองดูแล้วจะติดใจ

Comment

แล้วถ้าเราอยากมีเองที่บ้านนี่จะเป็นไปได้มั้ยครับ อยากมีเป็นของตัวเองอยู่ที่บ้านตัวเองง่ะ
              เสียตังเยอะมั้ยครับ

Comment

-*-
                บ้านเป็น กสท.รึ

Comment

ถึง 10Gbps แล้วหรอคับทำไมมันเยอะจัง

Comment

จะทำ colo ที่บ้านเองคงต้องลงทุนเป็นล้านมั้ง เอิ้กๆ (ซื้อ กสท เลยครับ)

Comment

ลงทุนไม่เท่าไร ต้องเสียรายเดือนเป็นหมื่นอีก

Comment

colo เขาไปหลัก Gbps หมดแล้ว เรายัง Kbps อยู่เลยอ่ะ อิจฉาเกินแล้ว

Comment

เล่นแล้วติดเลยอ่ะ วันๆ เอาแต่นั่งดู อิอิ โหลดทั้งวัน

Comment

มาหาคำตอบ ^_^' พอเข้าใจ Isee แล้ว

อย่างนี้ทำเว็บไซด์ประเภท เว็บโฮสต์ก็กำไรเยอะสิครับนี่ วาง Server ตัวนึงเอง

Comment

Originally posted by NameNat View Post
                              มาหาคำตอบ ^_^' พอเข้าใจ Isee แล้ว

อย่างนี้ทำเว็บไซด์ประเภท เว็บโฮสต์ก็กำไรเยอะสิครับนี่ วาง Server ตัวนึงเอง
                              เยอะไม๊ต้องลองดูค่าใช้จ่ายตามนี้ครับ

ถ้าเช่าตรงกับผู้ให้บริการอย่าง ISSP

เค้าให้เช่ายกตู้ 1 Block (ตู้นึงมี 4 Block) ใส่ได้ประมาณ 10 Rack มั๊ง ราคาประมาณ 15000 บาท ได้ 12 IP

ค่า IP (ต้องซื้อนะครับ) เดือนละ 200 บาท
                              ค่าปลั๊กไฟ เดือนละ 500 บาท (บังคับซื้อนี่แหละ)
                              ค่าพอร์ทอีกเดือนละ 500 บาท (100mbps)
                              แต่ถ้าเป็นพอร์ท 1gbps จะราคาเดือนละ 5000

พวก Hosting จะเจอค่าซอฟท์แวร์อีก เช่น Windows (แต่ถ้าใช้ Linux ก็ฟรี) สมมติเป็น Windows 2003 แล้วกัน (ต้องซื้อ ไม่งั้นวัีนดีคืนดี กองปราบจะมายกเครื่องไปดื้อๆ) ประมาณ 25000-30000

ค่าซอฟท์แวร์ Control Panel พวกนี้อ้วกพอควร
                              Plesk เริ่มต้นที่ 8000/ปี (มี option ที่ควรต้องซื้อเพิ่มอีกหลายพัน)
                              Cpanel เริ่มต้นที่ 14000/ปี
                              WinMX ไม่แน่ใจ แต่รู้สึกจะอยู่ที่ 12000/ปี

ลองคำนวณดูเอาครับ ...

อ้อ ค่า SV อีกนะครับ ถ้า SV แท้ๆ ราคาก็เริ่มต้นที่ 35000 (ที่นิยมกันก็ Dell กับ HP)

Comment

Working...
                              X