Announcement

Collapse
No announcement yet.

เอาไงดีกับ E2140+Biostar 965PT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ตามมายินดีด้วยคับ อิอิ

Comment

แล้วมันจะพังไหมอะอยากทำนะแต่ไม่กล้าเดี๋ยวมันระเบิด

Comment

Originally posted by JINDASAMUD View Post
        แล้วมันจะพังไหมอะอยากทำนะแต่ไม่กล้าเดี๋ยวมันระเบิด
        ของทั่นแรงอยู่แล้วไม่ต้องทำก็ได้งับ
        แต่ถ้าทำ อาจไปแตะ 500 ได้นะ... หุหุ ยุเข้าไป..

Comment

บอร์ด คุณ "จุมยุทธ" ซื้อเท่าไรคะ บอกหน่อยคะ เรากำลังหาข้อมูลเรื่อง บอร์ดอยู่อ่ะคะ เอาราคาปัจจุบันนะคะ
          --------------------
          ขอบคุณล่วงหน้านะคะ
          --------------------

Comment

Originally posted by ARES View Post
            ใช่แล้วครับ มันจะวิ่ง 1:1 เพราะแรมไม่สามารถวิ่งต่ำกว่าบัสซีพียูได้ ต่ำสุดก็ได้แค่เท่ากัน

ในฟังชั่นซีพียูไม่ต้องยุ่งอะไรมันก็ได้ครับ จะได้ไม่ต้องปวดหัว เพราะผมลองแล้วมันก็ตันเหมือนเดิมไม่ได้ช่วยให้ลากไกลขึ้นเลย ปิด แค่ Eist ไม่ให้ตัวคูณมันลดเหลือ 6 ก็พอครับ ซีพียูตัวนี้ไม่มีฟังชั่นอะไรให้เล่นมากหรอก แต่ผมก็ไม่รู้ว่าบอร์ดท่านจะมีอะไรให้ปรับบ้าง ก็ยังไม่ต้องไปยุ่งกับมันก่อน ไปหาข้อมูลเพิ่มแล้วค่อยมาปรับทีหลังว่าอะไรควรเปิดหรือควรปิด

เพิ่มไฟแรม ไป 2.3 เลยครับ ไฟซีพียูไป 1.5 ไฟชิบเซ็ตก็เอาไปสุดบอดเลยครับ ทุกตัวไฟสุดหมด ฟิกบัส PCI-E เป็น 101 ด้วย ถ้า PCI-E เหลือ 1X ถ้าเป็น 101 แล้วไม่หาย ก็ลอง 102 103 104...หาไปเรื่อยๆนั่นแหละ ไม่ก็ปิดเครื่องเคลียไบออสแล้วลากใหม่

แล้วก็เอาพัดลมเป่าชิบเซ็ตด้วยซักตัวครับ

แล้วก็ลากเลยครับทีนี้ กดไปเลย 400 ถ้วนเลยก็ได้ ถ้าไปต่อได้อีกก็กดต่อเลย ถ้าตันก็ เพิ่มไฟ เป็นซีพียู 1.55 1.6 ท่านใช้ซิ้งดีก็ไม่ต้องกลัวร้อน แต่คอยเช็คอุณหภูมิด้วยก็ดีครับ ถ้ารันSP2004 แล้วไม่เกิน 80 ก็ยังโอเค แต่ถ้าจะใช้จริง ที่อุณหภมิ 80 น่าจะแต๊บในเร็ววัน

สุดท้ายได้ความเร็วที่พอใจแล้ว ก็ลดไฟทีละตัวครับ ลดไฟแรม ชิบ ซีพียู แล้วเทสให้ผ่าน โดยใช้ไฟน้อยที่สุด ก็โอเคแล้วครับ

ใช้ซิ้งดี น่าจะได้เล่นซัก 3.2 400*8 ครับ แรมก็ 800 พอดี ถ้ากด CL4 ได้ด้วยก็จะเฟอเฟคมากครับ ถ้า CL4 บู๊ตไม่ติดก็ ตั้ง CL ตัวหลังไว้หลวมๆ ก่อนนะครับ แล้วค่อยมากดทีละตัว ตัวไหนกดแล้วเปิดไม่ติดหรือเทสไม่ผ่านก็กลับมาค่าเดิม ไฟซัก 2.3 อย่าให้เกินนี้

ถ้าจะเอามากกว่า 400*8 วัดดวงแล้วครับ เพราะมันเกิน 100% แล้ว ผมยังเปิดติด 403 เองครับ

หมดแล้วครับ
            เจอวิธีของท่านเข้าไป กระจ่างเลยครับ
            เดี่ยวไปอัด 2160กับp35ds3r ของผมบ้าง เดิมตันอยู่ 313*9 ไฟ auto
            อยากรู้เหมือนกัน Gskill 2gbpk จะช่วยส่งเสริมให้มันไปได้สักเท่าไหร่
            ขอบคุณครับ

Comment

ผ่านมานานหลายเดือน ถึงตอนนี้ก็ได้รู้แล้วว่า กบในกะลามันก็คือเรานี่เอง จากที่ไม่เคยOC เพราะกลัวพัง แต่ตอนนี้ลากทุกตัวเลยครับ
              ที่เคยลากแบบใช้งานจริงๆก็มี E2140@3.2G / E6300@3.2G / E4400@3.33G(ของคุณฮัท เอาE6300ไปแลกมาลองเล่นดู) ทุกตัวไปได้ไกลกว่านี้ แต่ที่ค่านี้เสถียรดีแล้วครับ

ถามมาก็ตอบให้ครับ

บอร์ดตัวนี้ไม่น่าจะมีขายแล้วนะ เพราะยุคนี้ต้อง P35 ครับ สดใหม่ลากไกลกว่า...อิอิ
              Last edited by จอมยุทธ; 5 Nov 2007, 12:16:52.

Comment

หุหุ แรงกันจริงๆ

Comment

e2180 สนอ๊ะป่าวววว

Comment

Working...
                  X