Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนถามเรื่อง ระหว่าง แรม Corsair , Kington , G

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนถามเรื่อง ระหว่าง แรม Corsair , Kington , G

รบกวนอ่านและช่วยแนะนำด้วยนะครับ จำเป็นจริงก่อนตัดสินใจ.....ซื้อ

ประการแรก :
    ผมอยากทราบ ต้องเพิ่มแรมอีก 1 Gb มันมีทางเลือก 2 ทางให้คิด คือ 512Gb *2 กับ 1 Gb*1 ตัวไหนคุ้มค่ากว่ากัน ถ้าเราคิดเหตุผลโดยรวมนะครับ
    ประการสอง :

แรม DDR2 ยี่ห้อ Corsair , Kington , Geil รุ่นไหนใช้งานคุ้มค่ากว่าครับ เพราะราคาก็ไม่ต่างกันมากแต่ที่เห็นเพื่อน OC ใช้กันหลายรุ่นจัง แต่จะตัดสินใจซื้อมันลำบากใจ ช่วยแนะนำทีนะครับ
    ประการสุดท้าย :
    M/B ของผมรุ่น msi intel915gm6/p /gv serie ตัวเก๋ารองรับ Ram 4 slot Dual400/533 ปัญหาคือ ถ้าใส่ Ram DDR2 667 PC-5300 RAM
    ได้รึเปล่า คู่มือบอร์ดบอกไว้ที่ 400/533 แต่ 667 ไม่มีแต่ไม่ทราบจะได้ไหมถ้าได้จะเกิดปัญหาอะไรรึเปล่า

การแนะนำของท่านจะสามารถช่วยเพื่อนได้รับรู้และนำข้อมูลไปใช้ในการตัดสินใจได้อย่างมาก

ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาอ่านและแนะนำไว้ล่วงหน้า

บอร์ดได้สุด 533(นานแล้วสินะครับ)
    คำถามนี้ผมถามตัวเองมาหลายวันแล้วครับ เหอะๆ เพราะจะซื้อแรมเหมือนกัน

ข้อ 1 นะครับ
    แน่นอน ถ้า 1 ตัวโดยมากมันจะถูกกว่าใช่ไหมครับ ผลคือมันจะลากไกลกว่าครับ(เพราะไม่ฉุดกันเอง)
    แต่ถ้า 2 ตัวก็จะทำให้ Dual กันครับ แก้ปัญหาคอขวด(แปลว่าไรก็ไม่รู้)
    แล้วแต่อารมณ์ละกันครับ

ข้อ 2 ต่อ
    จากที่รู้มา คอแซดีที่ไหม้เคลมได้ จีล(อ่านงี้ป่าวหว่า)ลากดีกว่าในราคาเท่ากับคอแซ คิงตั้นมีระดับฮะ(คิดความหมายเองนะฮะ)

ข้อ 3
    ได้แน่นอนครับ
    Last edited by Dekslam; 26 May 2007, 19:55:14.

Comment

Originally posted by Dekslam View Post
      บอร์ดได้สุด 533(นานแล้วสินะครับ)
      ครับ ประมาณ 12 เดือนแล้วครับ รองรับ DDR2 400/533

Comment

ประการแรก
        ผมอยากทราบ ต้องเพิ่มแรมอีก 1 Gb มันมีทางเลือก 2 ทางให้คิด คือ 512Gb *2 กับ 1 Gb*1 ตัวไหนคุ้มค่ากว่ากัน ถ้าเราคิดเหตุผลโดยรวมนะครับ
        - ถ้าจะไม่ UP เพิ่มให้เอา 512 x 2 ครับ คะแนนเทสดีกว่า

ประการสอง
        แรม DDR2 ยี่ห้อ Corsair , Kington , Geil รุ่นไหนใช้งานคุ้มค่ากว่าครับ เพราะราคาก็ไม่ต่างกันมากแต่ที่เห็นเพื่อน OC ใช้กันหลายรุ่นจัง แต่จะตัดสินใจซื้อมันลำบากใจ ช่วยแนะนำทีนะครับ
        - เอา Corsair เห็นว่ามันลากไปได้ไกล อะ อัดไฟได้เยอะ

ประการสุดท้าย
        M/B ของผมรุ่น msi intel915gm6/p /gv serie ตัวเก๋ารองรับ Ram 4 slot Dual400/533 ปัญหาคือ ถ้าใส่ Ram DDR2 667 PC-5300 RAM
        -ใส่ได้ ครับ บัส 667 - 800 ใส่เมนบอร์ดที่รองรับ แค่ 533 ได้แต่ทำงานที่ 533 นะ

Comment

ชอบ Corsair มากกว่า Geil ครับ โดยเฉพาะประกันดีกว่าเยอะ

Comment

ข้อ 1 ถามความคุ้มค่าก็ต้อง 1GB ส่วนประสิทธิภาพต้อง 512*2 ( หามือ 2 ง่ายดีครับ )

ข้อ 2 ดูจากที่คุณถามน่าจะเป้นแรมจำพวก value ควรจะเป็น corsair ที่ดีกว่าเรื่องประกัน

ข้อ 3 ใส่ได้ครับ

Comment

แนะนำ1ตัวเรื่องแรม
              512*2/800 5-5-5-15 ราคา 2100 บาท เพิ่งไปดูมาวันนี้เองหมาดๆ ถูกกว่าตอนที่ผมซื้อเยอะ(3700บาท) ถ้าไม่เอามาลากให้ลุ้นเหนื่อยก็เล่นตัวนี่ก็ได้....

Comment

ตารางนี้ ดูแล้วน่าชื่นใจไงไม่รู้แฮะ เหอๆ
                ท่านไปหาตารางนี้มาจากเว็ปไหนหรอครับ
                Last edited by Dekslam; 26 May 2007, 20:10:01.

Comment

Originally posted by Dekslam View Post
                  คำถามนี้ผมถามตัวเองมาหลายวันแล้วครับ เหอะๆ เพราะจะซื้อแรมเหมือนกัน

ข้อ 1 นะครับ
                  แน่นอน ถ้า 1 ตัวโดยมากมันจะถูกกว่าใช่ไหมครับ ผลคือมันจะลากไกลกว่าครับ(เพราะไม่ฉุดกันเอง)
                  แต่ถ้า 2 ตัวก็จะทำให้ Dual กันครับ แก้ปัญหาคอขวด(แปลว่าไรก็ไม่รู้)
                  แล้วแต่อารมณ์ละกันครับ

ข้อ 2 ต่อ
                  จากที่รู้มา คอแซดีที่ไหม้เคลมได้ จีล(อ่านงี้ป่าวหว่า)ลากดีกว่าในราคาเท่ากับคอแซ คิงตั้นมีระดับฮะ(คิดความหมายเองนะฮะ)

ข้อ 3
                  ได้แน่นอนครับ
                  Originally posted by TWK. View Post
                  - ถ้าจะไม่ UP เพิ่มให้เอา 512 x 2 ครับ คะแนนเทสดีกว่า

- เอา Corsair เห็นว่ามันลากไปได้ไกล อะ อัดไฟได้เยอะ

-ใส่ได้ ครับ บัส 667 - 800 ใส่เมนบอร์ดที่รองรับ แค่ 533 ได้แต่ทำงานที่ 533 นะ

ผมสรุปจากคำแนะนำจากเพื่อนๆ : แสดงว่า ซื้อ DDR2 667 แต่วิ่งในบอร์ด DDR2 ที่รองรับ 400/533 ได้ เพียงแต่ว่าเราจะใช้ DDR2 667 สามารถวิ่งได้ 533 เท่านั้น เราก็สามารถซื้อมาใส่ได้โดยไม่เกิดผลข้างเคียงอย่างอื่น นอกเสียจากเราจะเปลี่ยนบอร์ดใหม่เลย
                  Last edited by ASBK; 26 May 2007, 20:12:30.

Comment

ประมาณนั้นมั้งครับ
                    กำลังสงสัยตาราง ไม่มีตัวไหนถึง 500 เนียนๆเลยแฮะ

Comment

Originally posted by dears View Post
                      แนะนำ1ตัวเรื่องแรม
                      512*2/800 5-5-5-15 ราคา 2100 บาท เพิ่งไปดูมาวันนี้เองหมาดๆ ถูกกว่าตอนที่ผมซื้อเยอะ(3700บาท) ถ้าไม่เอามาลากให้ลุ้นเหนื่อยก็เล่นตัวนี่ก็ได้....
                      ผมว่าจะซื้อจากเว็บนี้ http://www.thanni.com/index.php?main...ort=20a&page=3 ราคามันคุ้มดีครับ มีให้เลือกดีครับ ใครรู้จักร้านนี้บ้าง รายละเอียดดี

Comment

ร้านนี้ผมว่าเชื่อถือได้ครับ คือสั่งแล้วได้ของแน่ครับ แต่จะช้าหรือปล่าวมันต้องทำใจนะฮะ เพราะเขาไม่มีพนักงานเลย
                        Last edited by Dekslam; 26 May 2007, 20:32:00.

Comment

ร้านนี้ผมว่าเชื่อถือได้ครับ คือสั่งแล้วได้ขายแน่ครับ แต่จะช้าหรือปล่าวมันต้องทำใจนะฮะ เพราะเขาไม่มีพนักงานเลย

สงสัย 2 ตัวแดงนะครับ หมายความว่าอะไรครับ ได้ของแน่ แต่นานเพราะพนักงานไม่มี ลำบากใจทำไมเป็นงั้นครับ

Comment

พูดเวอร์ๆไปตามที่ได้ยินมาอ่ะครับ
                            ลองคุ้ยกระทู้เก่าๆดูสิครับ ในบอร์ดนีก็มีครับ พูดไปมันยาว

ปล.มันก็ไม่เลวร้ายหรอกครับ เชื่อถือได้มากกว่าคนขายของในบอร์ดบางคนอีก
                            Last edited by Dekslam; 26 May 2007, 20:39:50.

Comment

พูดเวอร์ๆไปตามที่ได้ยินมาอ่ะครับ
                              ลองคุ้ยกระทู้เก่าๆดูสิครับ ในบอร์ดนีก็มีครับ พูดไปมันยาว

ปล.มันก็ไม่เลวร้านหรอกครับ เชื่อถือได้มากกว่าคนขายของในบอร์ดบางคนอีก
                              ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                              X