Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหาเกี่ยวกับ ASUS 9550GE ครับรบกวนหน่อยนึง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหาเกี่ยวกับ ASUS 9550GE ครับรบกวนหน่อยนึง

spec เครื่องผมแบบคร่าวๆครับ

CPU AMD Duron 1.00GHz
    MB ASUS A7V8X-X
    Ram DDR 512 (400)
    VGA ASUS 9550GE 256 DDR AGP8X

เนื่องจากว่า vga ตัวเก่าผมหมดอายุการใช้งาน(ใช้มาราวๆ7 ปี)เลยไปซื้อการ์ดมาใหม่ กะว่าพอรันเกม 3D เก่าๆได้+เล่นเกมออนไลน์นิดหน่อย จึงซื้อตัวที่ว่ามา หลังจากติดตั้งแล้วก็พบว่าเมื่อเปิดเกมพวก 3D แล้วเล่นไปได้ซักพักนึงประมาณ 5-10 นาที มันจะเด้งออกมาเป็นจอสีฟ้าทั้งจออ่ะครับ ไม่ก็จอสีดำมืดสนิทไปเลย ไม่ทราบว่าจะแก้ไขได้อย่างไรครับ

ขอบคุณทุกท่านที่แวะเข้ามาและช่วยตอบนะครับ

ไฟ ไม่พอรึป่าว powerกี่wครับ

Comment

Originally posted by ohm27 View Post
      ไฟ ไม่พอรึป่าว powerกี่wครับ
      เป็นไปได้ครับ

Comment

ตอบกันเร็วมากๆเลยนะครับเนี่ยบอร์ดดี ดีใจ+ใจดีจัง

350W ครับ

Comment

พาวเวอร์ติดเคส หรือ ยี่ห้ออะไรครับ

Comment

ลอง เปลี่ยน ไดร์เวอร์ดูครับ

Comment

ซื้อมาเปลี่ยนใหม่รอบนึงแล้วอ่ะครับ แต่ไม่เจอยี่ห้ออ่ะครับเลยไม่รู้ว่ายี่ห้ออะไร

ส่วนไดรเวอร์ ลองเทสท์กับไดรเวอร์ที่ให้มา และก็ตัวล่าสุดแล้วครับ แต่พวกยูติลิตี้เสริมนอกจากไดรเวอร์ไม่ได้ลงครับ

Comment

Originally posted by SiG View Post
                ซื้อมาเปลี่ยนใหม่รอบนึงแล้วอ่ะครับ แต่ไม่เจอยี่ห้ออ่ะครับเลยไม่รู้ว่ายี่ห้ออะไร

ส่วนไดรเวอร์ ลองเทสท์กับไดรเวอร์ที่ให้มา และก็ตัวล่าสุดแล้วครับ แต่พวกยูติลิตี้เสริมนอกจากไดรเวอร์ไม่ได้ลงครับ
                ให้เดาคงไม่ใช่วัตต์เต็มครับ อาจจะมาจากพาวเวอร์วัตต์ไม่เต็มก็ได้ครับ แต่อย่างเพิ่งทิ้งประเด็น เรื่อง ความร้อนนะครับ ทดสอบเรื่องความร้อนโดยใช้โปรแกรม ATiTools สร้าง Load ให้กับการ์ดจอดู โดยกด Scan Artifact แล้วดูที่ 3D Window นะครับ ว่าค้างมีอาการค้างหรือแตกรึเปล่า ATiTool Download

Comment

Originally posted by Gearhead View Post
                  ให้เดาคงไม่ใช่วัตต์เต็มครับ อาจจะมาจากพาวเวอร์วัตต์ไม่เต็มก็ได้ครับ แต่อย่างเพิ่งทิ้งประเด็น เรื่อง ความร้อนนะครับ ทดสอบเรื่องความร้อนโดยใช้โปรแกรม ATiTools สร้าง Load ให้กับการ์ดจอดู โดยกด Scan Artifact แล้วดูที่ 3D Window นะครับ ว่าค้างมีอาการค้างหรือแตกรึเปล่า ATiTool Download

ตอนรัน 3D view ได้ FPS 35.5-45.5 36-37 AVG ครับ กระตุกเล็กน้อย เวลาเปิดเว็บครับ

ส่วนตอนกด Scan Artifact เป็นหน้านิ่งหน้าเดียวอ่ะครับ แต่ยังไม่ได้ขึ้น error

Comment

เวลาวิ่งรึเปล่าครับในช่อง 3D Window น่ะครับ

Comment

เวลาวิ่งครับ วิ่งยาวๆเลย แต่ภาพไม่ขยับครับ

Comment

Originally posted by SiG View Post
                        เวลาวิ่งครับ วิ่งยาวๆเลย แต่ภาพไม่ขยับครับ
                        ครับ โปรแกรมทำงานตามปกติ ถ้าเช็คที่ software (Window/Driver) ชัวร์ๆแล้ว คงจะเป็นพาวเวอร์แล้วล่ะครับ

Comment

สรุปว่าถ้าเป็นที่ PSU ช่วยแนะนำให้สักนิดได้ไหมครับว่าต้องใช้แบบไหนน่ะครับ

Comment

Duplex 420 w ถูกๆครับ แถวๆ 700 กว่าๆได้มั้งครับ ผมจำไม่ค่อยได้

โอเคแน่นอนครับประหยัดด้วย

Comment

หลังจากที่ลองเทสท์กับเกมเก่าๆ คราวนี้ขึ้นบลูสกรีนมี text แล้วครับ บอกให้ disable shadow อะไรซักอย่างนี่แหละ ไม่เข้าใจจริงๆ ซื้อรุ่นนี้มากะว่าให้มันรัน พวกเงาได้นะนี่ - -

บอกเสปกอีกรอบ
                              CPU AMD 1 GHz + 7200 rpm fan Volcano
                              Ram 512/400 Kington 1ตัว
                              MB ASUS A7V8X-X
                              VGA ASUS 9550GE
                              HDD Seagate 7200 120GB + 20GB 7200 (มี2ตัว)
                              DVDRW Liteon + COMBO Liteon (มี 2ไดรฟ์)
                              แท็บเล็ท 1
                              สแกนเนอร์ 1
                              ปรินท์เตอร์ 1

ใช้กี่วัตต์ดีครับ?
                              สงสัยจะมีปัญหาที่ MB ไม่ก็ VGA ด้วยแฮะ T-T

Comment

Working...
                              X