Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ Sperk 7900gs 512 มือใหม่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ Sperk 7900gs 512 มือใหม่

เสปก pentium D915 2.8ghz แคช4mb
    m/b asus P5LD2 SE
    ram ncpชิปทอง ddr2 667mhz 512mb
    การ์ดจอ spark 7900gs ram 512
    จอlcd 19นิ้ว วายสกีนของ Philips 190cw
    Power Supply 450w ที่แถมมากับเคส
    H/D เวสเทิน แคส 8mb 250gmb
    ผมเล่นเกมมีบักมากมายแทบทุกเกมเช่น Command & Conquer 3 Tiberium Wars
    GTA San Andreas - Company of Heroes - Need for Speed Carbon Demo
    The Sims 2
    เกมที่ไม่เป็นได้แก่ Doom3
    ผมขอวิที่แก้ด้วยครับเครียดมากครับหรือต้องเปลี่ยนการ์ดจอใหม่เพิ่งซื้อมา
    หรือPower Supply 450wไม่พอครับ หรือมันเสียครับ gf8600กับ7900
    ไหนดีกว่าสิ้นปีว่าจะเปลียน
    และผมจะใส่ramเพิ่มนะครับใส่ของอะไรดีผมใช้ncpที่เป็นสีทองนะครับ
    ผมคิดว่าncp 512 เพิ่มอีก3ตัว รวมเป็น2gb จะพอซัก 4ปีใหม
    ตอบทางmailได้ไหมครับถ้าไม่ได้ผมกะจะให้ลงfgเล่มที่128จะทันไหม

บั๊ก ของท่านเป็นไงครับ

Comment

Power Supply 450wไม่พอครับ มีส่วน สเปกถือว่าสูง ของติดเคสเลิกคุยเลย
      เกมCompany of Heroes แรม2g ครับลื่นเลย
      Last edited by sc; 29 May 2007, 13:25:08.

Comment

psu ถ้าเป็นซื้อคอมสมัยก่อนอะอยู่คับ

แต่สมัยนี้มันไม่อยุ่แล้วหล่ะ

อย่างน้อยๆก้อพวกdeluxไม่ก้อพวกwattจิงอะ

Comment

ผมว่าแรม 512 ของท่านมันน้อยเกินไปครับ แล้วถ้าจะเพิ่มก็เพิ่มทีละ 1 GB สิครับ ไม่ต้องทำ dual ก็ได้ครับ
          แล้วถ้าคำว่า bug ของท่านคือ กระตุกละก็..... ผมฟันธงว่าแรมอ่ะ

Command & Conquer 3 Tiberium Wars <--- กิน ram เกิน 500 ครับ แค่นี้ก็หมดเครื่องแล้ว ไหน windows จะต้องใช้ทำงานอีก

Ram ตัวเก่าขายทิ้งไปครับ
          Last edited by Dio; 28 May 2007, 16:09:21.

Comment

555

ชัพพายต้องของอะไรดีครับ กี่วัตน่าจะพอ
            บักคือภาพมันจะแตก
            หรือบ้างที่ก็เป็นกระจุกเหมือนมีหนามออกมาตามที่ต่างในเกมใหญ่มีบ้างที่ก็ยาวจนเล่นไม่ได้
            แต่ไม่กระตุกครับแต่แต่ตาลายครับ
            gpu500
            เมมบนการ์ด1400
            ผมต้องปรับลดลงมา
            gpu490
            เมมบนการ์ด1380
            สุดแล้วพอเล่นได้น้อยลงครับ

Comment

มีวิธีสังเกตุ คับ
              เวลาท่านเล่นเกมส์
              1.ฮาร์ดดิสก์กระพริบหรือเปล่า
              2.เกมส์สะดุดทุกครั้งที่ฮาร์ดดิสก์กระพริบหรือเปล่า

มีข้อสังเกตุแค่นี้ ถ้าเป็นตามอาการนี้ เพิ่มแรมโลด
              เป็น แถวละ 1 GB จำนวน 2 แถว 2 GB

*อาการแบบนี้เขาเรียกว่า แรมบ่อพอเด้อ
              ผมเคยประสบเหตุการณ์อย่างนี้ พอเปลี่ยนแรมหายเป็นปลิดทิ้ง ไม่ว่าจะตั้งความละเอียดสูง
              แค่ไหนก็ไม่กระพริบ เป็นอันว่า ลื้นสมองแทบแตก

ช่วยยืนยันอีกคน

อ้อแนะนำซื้อ SUPPLY ใหม่ด้วย คับ ถ้าเกิดช้อตมาเสียของแย่

Comment

แบบนี้ การ์ดมันร้อน(ถ้า OC)ครับ หรือ ไม่เสถียร ถ้า Core/Mem ที่บอกมา มาจากโรงงานเองครับ กรณีหลังให้เอาไปเครมครับ

วิธีแก้ไขเบื้องต้น ลองเอาพัดลมเป่าอัด หรือ ลด Core/Mem แบบที่ท่านทำครับ

Comment

Working...
                X