Announcement

Collapse
No announcement yet.

การทดแรมกับการ OC

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การทดแรมกับการ OC

เวลาจะ OC นี่ถ้าแรมเราบัสเยอะๆ อย่างเช่น สมมติ แรมบัส 800 แล้วเรา จะมา oc โดย cpu มี fsb เดิม 200 เราต้องทดให้บัสแรมลดลงมาเหลือ 400 ก่อน ป่าวเวลา เพิ่ม fsb cpu แล้วบัสแรม จะเพิ่มตามให้เป็น 1:1 ปะ

ดัน รอผู้รู้

Comment

ต้องครับ

ที่เค้าทดลงมาเพื่อให้แรมที่วิ่งสัมพันกับfsbของcpu ในปริมาณที่เท่ากัน

เหมือนกับการชั่งตาชั่งของ2ชิ้นให้เท่ากันแหละครับ

Comment

1:1 แก้ปัญหาแรมตันงัยพี่น้อง จะได้ลากCPUได้สูงๆหน่อย อัดไปบัส400เท่าสเป็กแรมแบบเนียนๆเลย....

Comment

แล้วพอเพิ่ม fsb แล้วบัสของแรมก็จะเพิ่มขึ้นไปเท่ากับ spec เดิม ของตัวมันเอง นี่จะถือเป็นการ oc แรมมั้ยอะครับ

Comment

Originally posted by kramer View Post
            แล้วพอเพิ่ม fsb แล้วบัสของแรมก็จะเพิ่มขึ้นไปเท่ากับ spec เดิม ของตัวมันเอง นี่จะถือเป็นการ oc แรมมั้ยอะครับ
            น่าจะไม่นะ แค่เอาแรมมาเป็นตัวพยุงให้CPUมันไปได้ ถ้าไม่ทดไว้ ก็ต้องขึ้นอยู่กับชิบของแรมคุณแล้วหละว่าจะรอดซักเท่าไหร่....

Comment

แล้วถ้าสมมติเราoc จาก fsb 200 เป็น 266 แล้วทดแรม 1:1 บัสแรมได้ 266(533) กับทดแรม 4:5 บัสแรมได้ 333(667) สองอันนีอันไหนดีกว่าอะครับ

Comment

อันหลังซิ แรมวิ่งบัสได้สูงกว่า....

ปล.ถ้าแรมไปได้นะ จัดโล้ด

Comment

BUS แรมๆสูงๆ ย่อมดีกว่า แต่เกี่ยว พันธ์ กับCL แรมด้วย ยิ่ง บัสสูง CL แรมยิ่งต่ำยิ่งดีครับผม

Comment

แล้วถ้าจะ oc fsb ให้ซัก 333 แล้วให้บัสแรมวิ่ง 400 (800) ต้องทดแรมยังไงครับ

Comment

Working...
                    X