Announcement

Collapse
No announcement yet.

อาการแบบนี้ PSU ใกล้ลาโลกหรือไม่ครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อาการแบบนี้ PSU ใกล้ลาโลกหรือไม่ครับ?

วันก่อน ตอนกำลังเข้า Windows (ตรงหน้าจอคำว่า Windows)
    จู่ ๆ มันก็วูบไป ทุกอย่างดับ เหลือแต่ไฟเมนบอร์ด
    เป็นอย่างนี้หลายรอบครับ
    บางทีเข้า bios พอกด save&exit หรือบางทียังไม่ทันกดอะไรเลย ก็วูบ
    บางทีขึ้นหน้าจอให้เข้า safe mode พอกด run ก็ค้าง
    จนในที่สุด... กดเปิด วูบ ดับ เงียบ ไฟเมนบอร์ดติด กดเปิด วูบ ดับ เงียบ ไฟเมนบอร์ดติด

ทีแรกสงสัย PSU เหมือนกัน
    แต่พอหิ้ว PSU ไปลองที่ทำงาน ก็ใช้ได้ เปิดมาครึ่งวันไม่มีปัญหาอะไร (แต่สเป็คของต่างกัน)

ลองไล่หาดู ปรากฏว่า HDD เดี้ยงครับ Seagate 60GB 7200.7 รุ่นประกัน DCOM ปีเดียว

แต่ทว่ายังสงสัย PSU อยู่ครับ แม้มันจะไม่ออกอาการอะไรอีก

วันก่อนหน้าที่ HDD จะไป CPU ผมมีอุณหภูมิที่ 62 องศา
    ปกติผมไม่ค่อยเช็คอุณหภูมินะ แต่วันนั้นเช็คขึ้นมาแล้วเอะใจ
    ตอนนี้อุณหภูมิอยู่ที่ประมาณ 52 องศาครับ

ใช้ Barton 2800+ กับ TT Golf 325+พัดลม Zalman ที่ 3,000 รอบ

PSU เป็นของที่ติดมากับเคส 350 วัตต์
    ทั้งเคสทั้ง PSU ไม่ทราบยี่ห้อ แต่มั่นใจว่าไม่ใช่ของ P&A แน่นอน
    ใช้มา 4 ปีแล้วครับ

อาการแบบนี้ PSU ใกล้ลาโลกหรือไม่ครับ?

บอร์ดหละมั้ง....

Comment

เอามิเตอร์วัดไฟดูครับ.. ว่าแรงดันมันปกติหรือเปล่า..

วูปๆ นี่ บางทีอะไรอาจจะช๊อตนะครับ.. มันเลยตัดไฟ..

ให้ชัวร์ ก็เปลี่ยน PSU ดีๆไปเลยดีกว่าครับ..

Comment

พัดลมpsuยังปกติไหมครับ เครื่องเก่าผมเคยเป็นพัดลมเดี๊ยงไปตอนนั้นไม่รู้เปิดใช้สักพักก็ดับ

Comment

พัดลมปกติครับผม
          และตอนนี้ก็ใช้ได้ปกติ ยังไม่มีปัญหาอะไรกับ HDD ลูกใหม่
          แต่กลัวว่าถ้าเป็นปัญหาจาก PSU จริง อาจทำของผมพังอีก
          แต่ถ้าไม่ใช่ ผมก็ยังไม่อยากเสียเงินซื้อใหม่หนะครับ

Comment

ไฟมันช๊อตล่ะสิ

ของผมเคย Power Supply เสียอ่ะ โดยสังเกตว่ามันบูตไม่ติดบ่อยๆ ขึ้น Logo Windows แล้วก็เด้งออก Restart แบบนี้บ่อย

แล้วช่วงหลังๆ กว่าจะรู้ตัว เวลาเปิดเครื่อง ไฟ LED ที่ CD-ROM มันหรี่ๆ แปลกๆ เลยค่อนข้างแน่ชัดเลยว่ามันลาโกลแน่ ซึ่งตอนแรกมันไม่เป็น

เสีย HDD ไป 1 ลูก งีดเรย.........

Comment

ของผมมันไม่รีสตาร์ทหนะสิครับ
              มันวูบดับไปเลย

Comment

อาการแบบนี้น่าจะ PSU นะครับ ไม่ทราบว่าเคยเอาลูกอื่นมาลองแทนยังครับ

Comment

ซื้อใหม่ไปเลยคับเพื่อความปลอดภัยลงทุนซื้อซับพรายก็ซื้อ450Wไปเลยคับอับเครื่องใหม่จะได้ใช้ต่อได้ เอาที่วัตจิงด้วยหละ พวกเก้ๆเดี๋ยวอาจวูปอีกได้

Comment

ผมยังไม่เคยเอา PSU ตัวอื่นมาลองครับคุณเบิร์ด
                    พอเปลี่ยน HDD ใหม่ (ความจริงก็เอาตัวที่เป็น slave มาทำนั่นแหละ)
                    ก็ใช้ PSU ตัวเดิมต่อ ตอนนี้ก็ยังไม่มีปัญหาอะไร แต่เริ่มระแวง

จริง ๆ ก็อยากซื้อใหม่ครับคุณ neoentry
                    แต่ผมเอาเงินไปลงกับจอหมดแล้วครับ
                    มันเสียเย็นหลังจากที่ผมโอนค่าจอให้คุณเบิร์ดหนะ
                    กระเป๋าแบนเลยผม
                    ถ้าจะได้ซื้อใหม่ก็เดือนหน้าแหละครับ

อยากได้ดี ๆ นะ แต่ Enermax 450W รุ่นธรรมดายังเหยียบ 2000 เลย

จริง ๆ ตั้งใจจะเจียดค่าข้าวไปซื้อ DeLUX 500 หรือ 550 วัตต์อยู่แล้ว
                    อีกใจก็บอกให้รอไว้ก่อน

Comment

PSU อายุ 4 ปีแล้วใช้กับสเปคนี้ผมว่าไม่ไหวนะครับน่าจะเปลี่ยน วันก่อนลองเปิด A7n8X + duron 1600 กับเพาเวอร์เก่าๆประมาณ 300 วััตเปิดติดแต่เครื่องไม่ทำงานเปลี่ยนเพาเวอร์แล้วหายเลย
                      ผมเองก็ไม่เคยซื้อเพาเวอร์แพงๆใช้นะ ใช้ลูกนึง ไม่เกิน 500 ลองไปดูแถวๆชั้น 4 ที่พันทิพย์
                      มันจะมีของ DTECH 450w-500W ตัวนึงไม่เกิน 1000 วิธีเลือก PSU ของผมคือ หาตัวที่มันหนักๆ
                      ข้างในแน่นๆหน่อยส่องดู พวกหม้อแปลง สวิทชิ่งใหญ่ ๆ แสดงว่าจ่ายกระแสได้เยอะ ซิ้งๆใหญ่ มันจะระบายความร้อนได้ดีกว่าพวกที่มี 2พัดลม มักจะดีกว่าพัดลมเดียว บางทีวัตต่ำๆแต่ข้างในแน่นๆหนัก
                      ผมเลือกเอามากกว่าวัตสูงๆๆ

Comment

Originally posted by นักล่าภาพ View Post
                        วันก่อน ตอนกำลังเข้า Windows (ตรงหน้าจอคำว่า Windows)
                        จู่ ๆ มันก็วูบไป ทุกอย่างดับ เหลือแต่ไฟเมนบอร์ด
                        เป็นอย่างนี้หลายรอบครับ
                        บางทีเข้า bios พอกด save&exit หรือบางทียังไม่ทันกดอะไรเลย ก็วูบ
                        บางทีขึ้นหน้าจอให้เข้า safe mode พอกด run ก็ค้าง
                        จนในที่สุด... กดเปิด วูบ ดับ เงียบ ไฟเมนบอร์ดติด กดเปิด วูบ ดับ เงียบ ไฟเมนบอร์ดติด

ทีแรกสงสัย PSU เหมือนกัน
                        แต่พอหิ้ว PSU ไปลองที่ทำงาน ก็ใช้ได้ เปิดมาครึ่งวันไม่มีปัญหาอะไร (แต่สเป็คของต่างกัน)

ลองไล่หาดู ปรากฏว่า HDD เดี้ยงครับ Seagate 60GB 7200.7 รุ่นประกัน DCOM ปีเดียว

แต่ทว่ายังสงสัย PSU อยู่ครับ แม้มันจะไม่ออกอาการอะไรอีก

วันก่อนหน้าที่ HDD จะไป CPU ผมมีอุณหภูมิที่ 62 องศา
                        ปกติผมไม่ค่อยเช็คอุณหภูมินะ แต่วันนั้นเช็คขึ้นมาแล้วเอะใจ
                        ตอนนี้อุณหภูมิอยู่ที่ประมาณ 52 องศาครับ

ใช้ Barton 2800+ กับ TT Golf 325+พัดลม Zalman ที่ 3,000 รอบ

PSU เป็นของที่ติดมากับเคส 350 วัตต์
                        ทั้งเคสทั้ง PSU ไม่ทราบยี่ห้อ แต่มั่นใจว่าไม่ใช่ของ P&A แน่นอน
                        ใช้มา 4 ปีแล้วครับ

ดูจากอาการคิดว่านะจะเกิดจากไฟตกทำให้ _PSU `ไม่สามารถ จ่ายไฟได้พอ เนื่องจากเวลาไฟตกทำให้ต้องใช้กระแสสูงขึ้น _PSU 350วัตต์ด้วย

Comment

อันตรายครับท่าน ถ้าจ่ายไฟเพี้ยนอีกทีสองที เดียวได้ไหม้ทั้งบอร์ดแน่

Comment

ผมเคยเป็นนะมี 2 อย่างคือ PSU กับสาย Power หรือสาย Restart ช๊อด เพื่อนก็เคยเป็นอาการเดียวกันหลังๆเปิดไม่ติดหุหุลอง Check สายดูนะครับ

Comment

Working...
                            X