Announcement

Collapse
No announcement yet.

______จะOVERCLOCKได้มั้ยครับ_________

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ______จะOVERCLOCKได้มั้ยครับ_________

สเปกเครื่องผมนะครับ
    M/B ECS PT880 Pro A
    P4 506 2.66 Socket 775
    RAM 512*2 jetram
    vga 9250 ATI Powercolor
    HDD 80*2 GB

web mainboard ครับ
    http://www.ecs.com.tw/ECSWeb/Product...ID=93&LanID=17

จะถาม ว่า OVERCLOCK ยังไงครับ เพราะว่า ไปดูที่ทำกัน มันไม่เหมือน bios ของผมอ่ะครับ เมนูไม่เหมือนกันเลยทำไม่เป็นครับ งง แล้วจะ over ได้ไกลแค่ไหน

VIA คง OC ได้ไม่หนักมากครับ แต่ก็ สามารถ OC ได้ครับ หา บัสสปีด ให้เจอแล้วดันขึ้นไปที่ละนิดนะครับ ผมเองก็ไม่เคยเห็นหน้าตา ใบออสรุ่นนี้ครับ

Comment

ของผมก็ P4 506 2.66 เหมือนกันแต่ MB.Asus P5SD2-X Ram 512*2 Overclock ไปได้ 4.0 Ghz คับ P4 ตัวนี้น่าจะไปไกลสุดที่ 4.4 Ghz นะคับแต่ต้องค่อยๆลากนะคับ

Comment

HDD 80*2 GB

web mainboard ครับ
        http://www.ecs.com.tw/ECSWeb/Product...ID=93&LanID=17

จะถาม ว่า OVERCLOCK ยังไงครับ เพราะว่า ไปดูที่ทำกัน มันไม่เหมือน bios ของผมอ่ะครับ เมนูไม่เหมือนกันเลยทำไม่เป็นครับ งง แล้วจะ over ได้ไกลแค่ไหน

ของผมก็ P4 506 2.66 เหมือนกันแต่ MB.Asus P5SD2-X Ram 512*2 Overclock ไปได้ 4.0 Ghz คับ P4 ตัวนี้น่าจะไปไกลสุดที่ 4.4 Ghz นะคับแต่ต้องค่อยๆลากนะคับ

ขอโทดนะครับช่วยบอกวิธีOCบอดผมหน่อยดิ้ครับผมลากแล้วมันบู๊ตwindoweไม่ขึ้นไม่รู้ว่าผมทำผิดรึป่าวครับ ผมลากตัวเลขในbiosงงอ่ะครับ บอกทีนะครับ บอกเมนูมากก็ได้ครับ

Comment

[QUOTE=onibakuzz]
          Originally posted by momaymint
          HDD 80*2 GB

ถ้าocแล้วบูทWindowsไม่ได้ อันนี้มันต้องดูหลายอย่างนะคับ ram 512 ที่ว่าเนี่ย bus 667หรือ533 ถ้าเป็น 667 ก็ไม่ควรocจนเกิน
          333นะคับ ถ้าเราocเกิน ก็ต้องมาดูว่าเราจ่ายไฟไห้มันพอหรือป่าว ปัญหาส่วนไหญ่มักจะเกิดจากmainboardหรือRamและVGAรับไม่ไหว เราต้องค่อยๆลากไปทีละน้อย เช่นนะคับของเดิมเป็น 2.66 ลองลากไปเรื่อยๆ2.7-2.8-2.9-3.0 ประมานนี้ สมมุตว่าเราลากไปที่3.1แล้วไปไม่รอด ให้เราไปเพิ่มไฟเอาที่vcoreเอา ตรงส่วนนี้ค่อยๆเพิ่มนะคับเพราะถ้าเราเพิ่มเยอะเกินไปcpuมันจะร้อนมากอันตรายนะคับ เด๋วพุ่งนี้มาต่อแล้วกันคับกับบ้านก่อน
          RAm ผม 512 dual bus400 ครับ
          แล้วBIOS AMI
          mainboard FSB 800

ผมต้องเข้าไปไหนbios แล้วไปที่ CPU pnp Setup ถูกรึป่าวครับ
          เมนูมีดังนี้
          DRAM Frequency : AUTO
          CPU OVER-CLOCKING : มี Disabled กะ Enabled ผมเลือก Enabled ถึงจะเข้าไปปรับ ใน
          CPU Frequency :ของเดิมเป็น 133 Mhz ตรงนี้เราต้องปรับยังไงครับ
          memory Voltage : 2.6V แล้วเพิ่มเมื่อไร

แล้วเรื่องRAm ต้องไปเพิ่มตรงไหน

Comment

DRAM Frequency : AUTO auto ดีแล้วคับ
            CPU OVER-CLOCKING : มี Disabled กะ Enabled ผมเลือก Enabled ถึงจะเข้าไปปรับ ใน
            CPU Frequency :ของเดิมเป็น 133 Mhz ตรงนี้เราต้องปรับยังไงครับ ลองไป 166 หรือ 200 ดูก่อนคับ

memory Voltage : 2.6V แล้วเพิ่มเมื่อไร ลองโอเวอร์คล็อกแล้วเข้าวินโดวส์ดูคับ ถ้าเจอจอฟ้า ลองเพิ่มไฟอีกนิด ทีละ 0.1 พอ อย่าเพิ่มทีละมากๆ นะคับ แล้วก็ลองบูตเข้าวินโดวส์อีก ถ้าไม่ได้ก็เพิ่มอีก (อย่าให้เกิน 2.9 มั้งสำหรับชิพตัวนี้)

Comment

แล้วถ้าเราเพิ่ม memory Voltage : 2.6V เป็น 2.7V มันบังคับเลยครับ เราต้องเป็น พัดในCPUรึป่าวครับ

Comment

DDR เพิ่มไฟได้ถึง 3.0 V สบายๆครับ

Comment

ถ้าสเปกเครื่องของผมเป็นแบบนี้ละครับ จะ Over Clock ได้ไม๊
                  M/B 775 VM800
                  P4 630 -3.0E Box: L2=2MB Socket 775
                  RAM DDR400 512*2
                  vga GEFORCE FX5200 128 MB
                  HDD 80 GB

Comment

ผทตรงนี้เป็น
                    CPU Frequency :ของเดิมเป็น 133 Mhz ปรับเป็น 199
                    จาก2.66@ 2.99 CLOCKตอนเปิดแอร์

จะถาม ค่า RAM PCI-EX จะลดค่าความเร็วลงรึป่าวครับ

แล้วท่าเราoverclock กลับไปกลับมาเป็นอะไรมากป่าวครับ แบบว่า ตอนกลางวัน เท่าเดิม แต่ตอนดึกเปิดแอร์ แล้วoverclock จะดีป่าวครับ
                    Last edited by momaymint; 20 Oct 2006, 11:18:34.

Comment

แอร์ กับ ไม่แอร์ คล็อกแล้วต่างกันไม่มากหรอกครับ จะมีผลมากตรงระบบระบายความร้อนที่ ซีพียูมากกว่า

Comment

ผมปรับ bus ได้เต็มที่ 188 ครับ = 2.81 ท่ามากไป เน่าเลย

และจะถาม ปรับแบบนี้ ทำให้ RAM และ การ์ดจอ ความแรงลดลงป่ะครับ

Comment

คล๊อกได้แน่ อยู่ที่ว่าจะคล๊อกได้เท่าไหร่

Comment

แล้วท่าจะCLOCK RAM ด้วยต้องทำยังไงครับ BIOS AMI ปรับยากครับ แนะนำทีครับ สเป๊กตามข้างบนครับ

Comment

แบบเดิม
                              หลังOVERCLOCK เปลี่ยนBUSเป็น 188 = 2.81

ค่าแรมแบบเดิม
                              หลังOVERCLOCK

2.81 งงป่าวล้ะ

Comment

Working...
                              X