Announcement

Collapse
No announcement yet.

ความร้อนของ p5b

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ความร้อนของ p5b

ผมได้อ่านกระทู้เก่าๆ ส่วนมาก ที่ประสบปันหาความร้อน ของซีพียู หรืออย่างอื่น เกิดจากใช้เมนบอด p5b คับ ตอนนี้ผมใช้เหมือนกันนะคับ ซีพียู ขนาดติด tuniq tower 120 ขนาดเปงพัดลม 2700 รอบ นะคับ ยังขึ้น 50 กว่าๆ ฟูโหลดตั้ง 60 เลยนะคับ ความร้อนของเมนบอดมัน ตั้ง 46-47 เลยคับ ผมว่านะ ผมใช้ซีพียู e6600 อ่า มีความคิดเหนยังงัยช่วยบอกด้วยนะคับ

ก่อนยังไม่เปลี่ยนซิ้งเปลี่ยนพัดลม (ของเดิมๆ) ขึ้นที่ 60 กว่าๆ พอฟูหน่อย ก้อ เหยียบ 80 เลยคับ
    Last edited by aekburin; 28 May 2007, 12:28:17.

ใช้ P5B อยู่เหมือนกันครับ อุณหภูมิประมาณเดียวกับที่คุณว่ามาเลย คือ ปรกติจะเริ่มที่ 60+ ฟูลโหลดขึ้น 75+ ซิงค์เดิม เลยไม่กล้าลากมากเลย กำลังจะซื้อ Tuniq เหมือนกัน ได้แค่ 50+ เองหรือครับ ท่านอื่นๆพอจะมีวิธีแนะนำได้มากกว่านี้มั๊ยครับ อ่อของผมใช้ E4300 ครับ 2.7 วิ่งที่ 60 องศา
    Last edited by ZERO-G; 28 May 2007, 12:59:26. Reason: เพิ่มเติมครับ

Comment

ผม 6600 คับ วิ่ง 2.9 ยังไม่อยากปรับมากกลัว ร้อนจัดคับ

Comment

-*- อยากรู้เหมือน E6600 มันร้อน จี้ เลยหรอนิ

Comment

ของป๋มก้อ P4 idle 48-55 full เนี่ย ไต่ 60+65 เลยงะ ไม่กล้าลาก กัวบอร์ดจะลงหลุมซะก่อนวัยอันควร

Comment

ใครพอจะรู้บ้างว่า ตัวบอร์ด P5B ปรับความเร็วพัดลม CPU เองได้มั๊ย เพราะลองนั่งๆนอนๆอ่านคู่มือบอร์ดจนหมดเล่มแล้ว เจอแต่ตัวที่มันปรับให้เองตาม Preset การใช้งานของมัน อยากให้พัดลมมันวิ่งรอบมากขึ้นกับคงที่รอบเดิมๆตลอด กับซิงค์เดิมหน่ะครับ คิดว่าที่อุณหภูมิมันสูงเพราะว่า รอบมันต่ำมากๆด้วย ไม่ถึง 2000+ เลย

Comment

ผม e6600 420*9 ไฟ 1.55 ความร้อน Idle 50 full (Orthos) 74 ถ้า 415*9 ไฟ 1.525 Idle 43 full (Orthos) 70 ชุดน้ำ swiftech ครับ บอร์ด dfi Infinity 975
              บอร์ด ตระกูล P5B *** มันร้อนกว่าชาวบ้านค่อนข้างเยอะ ที่แรกผมก็สนใจ P5B Deluxe เหมือนกันแต่ไม่กล้าซื้อเพราะเรื่องความร้อนนี่แหละครับ ของพวกกัน E6300 ไฟ 1.5 Orthos ล่อเข้าไปเกือบ 90 องศา ชุดน้ำก็ใกล้เคียงกัน

Comment

ร้อนงี้ไม่ไหวเหมือนกัน เหอๆ

Comment

6600 จิงๆ ไม่ค่อยร้อนหรอกคับ เหมือน ซีพียูทั่วไป เเต่มันอยู่ที่บอด ถ้าบอดมันร้อน ทำให้ซีพียูร้อนตามไปด้วยคับ

ก้อยังมีคนขุดขึ้นมา เเหะๆ เหนตกไปหน้า 2 ระ

Comment

อืมม ก็นั้นร่ะ MB - ตระกูล P5B ร้อนมากมาย จนไม่น่าเล่นเลยง่ะ ถ้าเป็นพวก deluxe คงเย็นกว่า ??

Comment

คุณลองคิดดูสิ การตั้งค่าอะไรบ้างที่มันสัมพันธ์กับความร้อน

ตั้งหรือยัง ลองทำดูหมดแล้วไหม

อย่าไปโทดนู่นโทดนี่สิ ลองดูให้ดีก่อน

Comment

P5B Deluxe / WiFi-AP ผมใช้กะ E6300 Week 25 ที่ 3.6G อุณหภูมิ Idle 56 เองครับ ใช้ Zalman9500LED ห้องธรรมดาไร้แอร์

แต่ตอนนี้ทั้งหมดไปอยู่ในมือคนอื่นแล้วครับ อิอิ

Comment

Working...
                        X