Announcement

Collapse
No announcement yet.

สงสัยเรื่องจอ LCD ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สงสัยเรื่องจอ LCD ครับ

คือกะลังหาข้อมูลเรื่องจอ LCD อยู่นะครับไม่รู้จะเลือกรุ่นไหน
    ไปเจอที่เขาละบุความเร็วในการแสดงผล บางรุ่นระบุ 4ms บางรุ่นระบุ 2ms(GTG)
    ตั้งใจไว้เล่นเกมส์เป็นส่วนใหญ่ แนะนำยี่ห้อทีครับ ว่าเขาระบุแบบนั้น แตกต่างกันอย่างไรครับ

ms ยิ่งน้อยยิ่งดี

Comment

2ms เอาตัวนี้เลยคับ

Comment

ควรดู function อื่นประกอบกันด้วยนะครับ
        ตามนี้
        1.การลดภาพ blur motion เมื่อเคลื่อนไหว
        benQ -AMA
        View sonic -magicspeed
        philip -ODC
        NEC -rapicmotion
        AUO -ASPD
        2.ค่า response time เป็นค่าวัดความเร็วการเปลี่ยนจาก เฉดสีดำ มาเป็นเฉด สีขาว
        ซึ่งยิ่งเร็วยิ่งดี
        3.option พิเศษแต่ละยี่ห้อ
        benQ =sense eye:เพิ่มความแตกต่างกันในมิติภาพดิจิตัลมากขึ้น(ผมพยายามที่สุด
        ในการอธิบายแล้วนะ - -a) จะคล้ายๆ Ambibright ของ NEC
        =black frame insertion:แทรกภาพดำระหว่างการแสดงผล เชื่อว่าช่วยถนอมสายตา
        sony =X black เพิ่มต้วเพิ่มแสงลงใน LCD ทำให้ภาพสว่างและชัดขึ้น
        LG,philip = digital fine contrast:ยิ่งอัตราส่วนมากมีตั้งแต่ 700:1--> 2000:1
        ระดับความคมชัดและความลึกของภาพจะมากขึ้น

ตอนนี้ผมมีแต่ โบชัวร์ของ benQ ก็พอจะบอกได้ว่า
        รุ่น 19" FP93GX คุ้มที่สุดยี่ห้ออื่นไม่รู้คุณเอาข้อมูลที่ผมให้ไปเทียบดูแล้วกัน
        Last edited by pchutchawan; 28 May 2007, 13:57:49.

Comment

ms ยิ่งน้อยยิ่งดี ครับ

Comment

ขอให้โชคดี ไม่มีdeathpixelนะครับ เออ ที่ผมเคยซื้อ LG ถ้ามีสติ๊กเกอร์ติดบังไว้ก็ควรเอาออกนะครับ ตอนเทส ไม่งั้นจะโดน deathpixel เหมือนผม T-T

Comment

Working...
            X