overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22

Thread: พี่น้องครับ ช่วยด้วยครับ ผมทำขาหัก

OverclockZone Member nlbadboy's Avatar
    ... จุ๊ จุ๊ ... อย่าบอกเค้านะว่าอยู่ อ่อนนุช ให้บอกว่าอยู่ ซีคอน

Default พี่น้องครับ ช่วยด้วยครับ ผมทำขาหัก

คือ ผมซนมากไปหน่อย เลยทำขา CPU หักครับ

เรื่องมันเป็นอย่างนี้ครับ คือ ไปค้นๆ กรุของเก่าๆ แล้วไปเจอชุด MB 370 + CPU Cel1.1A เก่า ๆ เลยว่าจะเอามาประกอบ ทำชุด karaoke ให้แม่เล่นพอขำๆ

แต่ด้วยความซนเลยกะจะ O/C พอหนุกๆ แต่ MB ผมปรับไฟเลี้ยง CPU ไม่ได้เลยต้องใช้ลวดพันขา CPU หลอกมัน แต่ตอนพันสงสัยฤทธิ์ยาม้าที่กินมายังไม่หมด เลยทำเอาขา CPU หลุดออกมาขานึง
    (สมน้ำหน้า ซนดีนัก)

มาถามว่าจะทำไงดีครับ
    1. บัดกรีซ่อมเอง แต่กลัวทำไม่ถูก ยิ่งทำยิ่งเจ๊ง ใครเคยทำบอกวิธีหน่อย
    2. ให้ช่างบัดกรีให้ แต่ไม่รู้ทำร้านไหนดี ราคาเท่าไร กลัวโดนฟัน

หรือ
    3. ซื้อใหม่มันเลย หา P3-T แบบตัว Top มาเล่นพอครึ้มๆ (แต่คิดไปคิดมาซื้อรุ่นใหม่ๆ จะคุ้มกว่ามั้ยเนี่ย)

ฝากเพื่อนๆ ช่วยคิดด้วยครับ

OverclockZone Member singha's Avatar

ข้อ3 โดยที่ไม่ต้องคิด

OverclockZone Member Chet4mk's Avatar

ลอง ข้อ 1 ดู

หาซื้อคงต้องไปหา มือ 2 แล้วละ

OverclockZone Member ทิดเด้า's Avatar

ลองข้อ1 ถ้าไมได้ค่อยไปข้อ3

OverclockZone Member Dekslam's Avatar

ทำข้อ 1 ก่อนสิฮะ แบบว่าก่อนทิ้งยังได้ใช้ศึกษา
    แต่ถ้าไม่รอดแล้วค่อยทำข้อ 3 ฮะ

ปล.ถ้าบัดรีแล้วดูไม่ได้ก็ไม่ต้องเสี่ยงลองนะฮะ เดี๋ยวจะได้ฤกษ์ซื้อบอร์ดใหม่ด้วย

OverclockZone Member singha's Avatar

ผมว่าถ้าลองข้อ1 ก่อน แล้วไม่ได้มันจะทำให้อุปกรณ์อื่นช๊อตไปด้วยกลายเป็นไม่ได้เปลี่ยนแค่CPUอาจจะ ต้องเปลี่ยน PSU หรือ MB ด้วยนะครับ

ปล.ประสบมากับตัวแล้ว

OverclockZone Member

บัดกรีเองเลยครับ ไม่ยาก
    หรือถ้าทำไม่ได้ซื้อP3 มือสองเลย คุ้มกว่าไปให้ร้านซ่อมครับ

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

หักแค่ขาเดียว ส่วนมากจะใส่แล้วใช้งานได้ปกตินะครับ อยากให้ลองใส่ดูก่อนนะครับ

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

ถ้ามันไม่ทำงาน

ให้เอาหัวแร้งร้อนๆ ขนาด 30วัตต์ ครับ สูงกว่าก็ได้ แต่อย่ามากเกินไป และไม่ควรให้ต่ำกว่า เพราะ CPU มันดูดซับความร้อนและระบายออกได้เร็ว จะบัดกรียาก หัวแร้งที่ใช้ ถ้าหัวแหลมๆจะดีมาก
    และของอีกอัน คือ คีมหัวเล็กๆ อ้อ และที่ดูดตะกั่วด้วย กันเหนียว....

เริ่มจาก เอาตะกั่ว และหัวแร้ง มาบัดกรี ทีขา CPU ก่อน...บัดกรีที่ตัว CPU ตรงฐานของขาที่หักหายไป

และต่อมา บัดกรีที่ขาของ ซีพียู ที่มันหักออกมา ให้ตะกั่วมันเกาะไว้

แล้ววางตัว CPU ให้มั่นคง แล้วก็ใช้คีมจับขาที่หักออก มาบัดกรีลงไปที่ ซีพียู ให้มันติดแน่น ก็ ok แล้ว

**อีกวิธีนึงครับ คือ ใส่ขา CPU ลงไปในซ็อกเกต์ ตรงส่วนที่หัก (ใช้ลวดก็ได้ ทำให้ยาวกว่านิดหน่อย แล้วพับลง ให้มันไม่หล่นลงไปในซอกเกต ) เสร็จแล้ว วาง CPU ลงไป ใส่ให้แน่น แล้วลองเล่นดู

OverclockZone Member nlbadboy's Avatar
    ... จุ๊ จุ๊ ... อย่าบอกเค้านะว่าอยู่ อ่อนนุช ให้บอกว่าอยู่ ซีคอน

OK ครับ ลุยทำเองก็ได้
    แบบ 1 ก่อน เสียช่างมัน ยังไงก็ไม่ได้ใช้อยู่แล้ว

แต่ ทำยังไงครับ สอนหน่อย แบบบัดกรีทีไร เป็นก้อนขี้หมาทุกทีเลย

**อีกวิธีนึงครับ คือ ใส่ขา CPU ลงไปในซ็อกเกต์ ตรงส่วนที่หัก (ใช้ลวดก็ได้ ทำให้ยาวกว่านิดหน่อย แล้วพับลง ให้มันไม่หล่นลงไปในซอกเกต ) เสร็จแล้ว วาง CPU ลงไป ใส่ให้แน่น แล้วลองเล่นดู

เข้าถ้าครับ น่าจะ work ลองท่านี้ดีกว่า

OverclockZone Member Alexandrite's Avatar

เวลาผมบัดกรีนะ จับตะกั่วกับหัวแร้งคนละข้างอะครับ (มือซ้ายถือตะกั่วมือขวาจับหัวแร้ง)

เอาตะกั่วทาบไปก่อนเลยแล้วเอาหัวแร้งจิ้มปุ้บแล้วลากมานิดๆ จะเป็นก้อนสวยงามพอดีเลย
    (บัดกรีพวกของทั่วไปผมทำแบบนี้นะ แต่ขา CPU ผมไม่รุ้ง่ะ ขามันเล็กมากเลยนิ จะจับไงหว่า เอิ้กๆ)

OverclockZone Member battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

ใช้ hot air เป่า

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

อ้อ

ถ้าจะบัดกรีด้วยหัวแร้งนะครับ

##อย่าใช้ฟลักซ์ ครับ ฟลักซ์ คือ อุปกรณ์น้ำยาทำความสะอาด เป้ฯตลับครับ เปิดออกมาจะเป้นขี้ผึ้งสีน้ำตาลเข้ม ปกติใช้เวลาขาอุปกรณ์ขนาดใหญ่ หรือ ขามันสกปรก แต่ไม่แนะนำให้ใช้เพราะว่า มันไม่แห้งเมื่อเสร็จงาน และมีคุณสมบัติในการนำไฟฟ้าได้ครับ อาจจะทำให้ลัดวงจรได้ (นำได้เหมือนน้ำ)
    และปกติ เส้นตะกั่วจะมีฟลักซ์มาในใส้กลางอยู่แล้ว และเป็นฟลักซ์ที่แห้งสนิท ไม่นำไฟฟ้าด้วย

ตะกั่วและหัวแร้งที่ใช้ ใช้หัวแร้งขนาด 30W. จะดูเหมาะสมกว่า และใช้ตะกั่ว เส้นเล็กๆได้ จะดีมากครับ โดยการบัดกรี เสียบหัวแร้งทั้งไว้จนร้อนจัด เอาตะกั่วมาไล้ปลายหัวแร้ง ให้มันเกาะอยู่ บัดกรีขา CPU ที่หักให้มีตะกั่วเกาะอยู่ และที่ตัว CPU ตรงตำแหน่งที่หักก็ด้วย ถ้าตะกั่วติดเยอะเกินไป เวลาบัดกรีสำเร็จ แต่ใส่ CPU ลงไป ตัว CPU อาจจะลอยขึ้นมาเพราะตะกั่วครับ เพราะฉนั้น ให้ตะกั่วติดแบบเป็นสีเงินๆ เคลือบไว้ก็พอ แต่ถ้ามันติดมากเกินไป ให้ใช้ที่ดูดตะกั่ว ดูดทั้งไป ก็จะเหลือเคลือบๆไว้ พอดี

และก็มาถึงช่วงสำคัญ!! ให้ดึงสายตะกั่วเส้นๆ ให้ยาวออกมาจากม้วนเอาไว้
    แล้วยึดตัว CPU ให้แน่นหนากับโต๊ะ หรือสถานที่วาง จะยึดด้วยอะไรก็ได้ และให้เอาคีมเล็กๆคีบขา CPU ที่หักออกมา ไปจ่อไว้ ที่จุดหัก ให้ตรงกับแถวของขาปกติ มากที่สุด เท่าที่ทำได้ เอาหัวแร้ง ไปจี้ที่ตะกั่วที่ดึงออกมาให้ปลายหัวแร้งมีตะกั่ว แล้วมาบัดกรีที่ขา CPU ที่จ่อรอเอาไว้เลยครับ ตั้งแต่เริ่มจี้เส้นตะกั่ว ควรจะบัดกรีขา CPU ก่อน 5-8 วิ โดยประมาณ เพราะ ฟลักซ์ที่ละลายมาด้วย จะระเหยไปอย่างรวดเร็ว และจะทำให้บัดกรีไม่สวย/เป็นปลายแหลมออกมา หรือเป้นก้อนกระจุกอยู่ จะทำให้ CPU ที่ใส่ลงซ็อกเกต เผยอ ขึ้นมามากเกินไปได้

หลังจากทำเสร็จ ตรวจดูว่าขาของมันตรงหรือไม่? ค่อยๆดัดอย่างระวัง และค่อยๆใส่ลง Socket ครับ กดก้านล็อค CPU ลงไปให้เรียบร้อย ถ้าใช้ได้ ก็เสร็จแล้ว

อบอุ่นจังเลย ซึ้งใจมากๆ
    ขอบคุณครับ

ใครมีคำแนะนำดีๆ ขออีกนะครับ

OverclockZone Member zicmaxx's Avatar

ผมจะบอกให้ว่า ขา CPU บางขามันไม่ได้ใช้ หรือ มันต่อถึงกันด้านใน

OverclockZone Member zicmaxx's Avatar

ผมว่าการใช้ฟลักซ์ มันต้องมีเทคนิคครับ ส่วนมากหลายๆคนไม่รู้
    และฟลักซ์ในเส้นตะกั่วนั้นบางทีมันน้อยเกินไปโดยเฉพาะตะกั่วเส้นเล็ก
    น้อยเกินที่จะออกมาทำความสะอาดขาอุปกรณ์
    (ผมบัดกรีมาเยอะละครับ)

ให้เอาตำแหน่งของขาที่หัก ไปจุ่มใน ฟลักซ์เล็กน้อย (ไม่ต้องจุ่มทั้งอันประมาณ 1 mmพอ)แล้วเช็ดออกด้วยกระดาษทิษชู่
    ไม่ต้องเช็ดซะเกลี้ยงล่ะ ประมาณว่าลูบผ่าน ไม่ให้มันมีอะไรติดก็พอ

ตำแหน่งที่จะบัดกรี (ตัว CPU ) ทำแบบเดียวกันโดยเอาอะไรก็ได้ปลายแหลมๆ
    จิ้มฟลั๊กขึ้นมา แล้วเอาไปป้าย แล้วเช็ดออก

แค่นี้ก็จะบัดกรีได้ง่ายขึ้นมากๆ ประมาณว่าแค่แตะก็ติดแล้ว

อีกเทคนิคนึงก็คือ จุดที่เล็กมากๆ ให้เอาตะกั่วไปจี้ที่หัวแร้ง เล็กน้อย แล้วก็
    บัดกรีโดยที่ไม่ต้องใช้ตะกั่วเส้นเข้าไปจี้ที่จุด(ตำแหน่งนั้นต้องมีฟลักซ์เคลือบอยู่ด้วยแล้ว)

เอ้า แถมอีก REP ก่อนจะไม่ได้เล่นอีกหลายเดือน

เวลาดึงปลายหัวแร้งออกให้ดึงลงนะครับ ตะกั่วจะได้ไม่ไปเกาะที่ปลายขา
    ไม่อย่างนั้นจะใส่ลง socket ไม่ได้

ถ้าจะให้ดี ใช้ตะกั่วเงินก็จะดีไม่น้อย ( ราคาเท่าตะกั่วธรรมดา แต่ ปริมาณครึ่งเดียว )

OverclockZone Member Radioactive's Avatar

แต่ละท่านเล่าวิธีการบัดกรีได้เฉียบมากครับ เหอๆๆ เห็นภาพได้ดีเลยทีเดียว

สุดยอดครับ

ขอบคุณมากๆ มั้นใจว่าทำได้แล้ว

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks