Announcement

Collapse
No announcement yet.

พี่น้องครับ ช่วยด้วยครับ ผมทำขาหัก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ผมจะบอกให้ว่า ขา CPU บางขามันไม่ได้ใช้ หรือ มันต่อถึงกันด้านใน

Comment

ผมว่าการใช้ฟลักซ์ มันต้องมีเทคนิคครับ ส่วนมากหลายๆคนไม่รู้
      และฟลักซ์ในเส้นตะกั่วนั้นบางทีมันน้อยเกินไปโดยเฉพาะตะกั่วเส้นเล็ก
      น้อยเกินที่จะออกมาทำความสะอาดขาอุปกรณ์
      (ผมบัดกรีมาเยอะละครับ)

ให้เอาตำแหน่งของขาที่หัก ไปจุ่มใน ฟลักซ์เล็กน้อย (ไม่ต้องจุ่มทั้งอันประมาณ 1 mmพอ)แล้วเช็ดออกด้วยกระดาษทิษชู่
      ไม่ต้องเช็ดซะเกลี้ยงล่ะ ประมาณว่าลูบผ่าน ไม่ให้มันมีอะไรติดก็พอ

ตำแหน่งที่จะบัดกรี (ตัว CPU ) ทำแบบเดียวกันโดยเอาอะไรก็ได้ปลายแหลมๆ
      จิ้มฟลั๊กขึ้นมา แล้วเอาไปป้าย แล้วเช็ดออก

แค่นี้ก็จะบัดกรีได้ง่ายขึ้นมากๆ ประมาณว่าแค่แตะก็ติดแล้ว

อีกเทคนิคนึงก็คือ จุดที่เล็กมากๆ ให้เอาตะกั่วไปจี้ที่หัวแร้ง เล็กน้อย แล้วก็
      บัดกรีโดยที่ไม่ต้องใช้ตะกั่วเส้นเข้าไปจี้ที่จุด(ตำแหน่งนั้นต้องมีฟลักซ์เคลือบอยู่ด้วยแล้ว)

Comment

เอ้า แถมอีก REP ก่อนจะไม่ได้เล่นอีกหลายเดือน

เวลาดึงปลายหัวแร้งออกให้ดึงลงนะครับ ตะกั่วจะได้ไม่ไปเกาะที่ปลายขา
        ไม่อย่างนั้นจะใส่ลง socket ไม่ได้

ถ้าจะให้ดี ใช้ตะกั่วเงินก็จะดีไม่น้อย ( ราคาเท่าตะกั่วธรรมดา แต่ ปริมาณครึ่งเดียว )

Comment

แต่ละท่านเล่าวิธีการบัดกรีได้เฉียบมากครับ เหอๆๆ เห็นภาพได้ดีเลยทีเดียว

Comment

สุดยอดครับ

ขอบคุณมากๆ มั้นใจว่าทำได้แล้ว

Comment

เทพๆ ทั้งนั้นเลย

Comment

ลองใส่ไปก่อนเล้น เผื่อใช้ได้

Comment

Working...
                X