Announcement

Collapse
No announcement yet.

เสียงลำโพงดังข้างเดียว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เสียงลำโพงดังข้างเดียว

เมนบอร์ดผมรูซาวน์เสียงมันออกมาข้างเดียวอ่ะครับ มันเกิดจากที่ผมไปทำอะไรมันหรือป่าว
    หรือมันผิดปกติของมันเองครับ ช่วยผมทีนะครับ

ลองเช็คไดร์เวอร์ครับ ว่า ปรับ บาลานไว้เปล่าครับ ถ้าไม่ เช็คที่ลำโพง โดยการ สลับ สาย INPUT ที่ลำโพงครับ จะรู่ว่า เป็นที่ลำโพง หรือเปล่าครับ

Comment

เชคสายลำโพงด้วยนะครับ

Comment

เอาให้แน่หูฟังอ่ะเสียบเทสเลยง่ายๆ จะได้รู้กันไปว่าเป็นกับอะไร

Comment

เครื่องเก่าผมก็เป็นครับ อาจจะเปงที่ driver หรือไม่ก็ sound card เสียคับ ตอนแรก ผมก็คิดว่ามันปัญหาที่สาย หรือลำโพง แต่พอ ลองเปลี่ยนสาย เปลี่ยนลำโพงใหม่ก็เหมือนเดิม เลยลองเอาลำโพงไปเสียบเครื่องอื่น ปรากฎว่าติด -*-
          ลงไดร์เวอร์ใหม่ก็ไม่หาย ตอนแรกก็ งงๆ เหมือนกัน คิดว่าซาวการ์ด เสียแล้วน่าจะไม่มีเสียง ที่ไหนได้เสียงดังข้างเดียวได้ด้วย แฮะ แปลกจิงหนอ !!

Comment

ขอขอบคุณทุกคำชี้แนะครับ

Comment

อย่าลืมลองขยับหัวแจ๊คดูด้วย อาจเสียบไม่แน่นหรือหัวสกปรกอยู่ก็ได้

Comment

Originally posted by โชติก View Post
                อย่าลืมลองขยับหัวแจ๊คดูด้วย อาจเสียบไม่แน่นหรือหัวสกปรกอยู่ก็ได้
                อันนี้ผมเคยเหมือนกัน ต้องขยับตรงแจ็ค หรือลองเปลี่ยนสายไปเลย บางทีสายขาดในข้างเดียวก็ได้ครับ

Comment

ไป ซื้อ สาย มา ไหม่ ครับ มัน สนิม ขึ้นแล้ว

ตรง ที่เสียบอ่ะ

Comment

อาจเป็นที่ไดรเวอร์ สายลำโพง แจ๊ค ตัวซาวน์การ์ดเอง หรืออาจเป็นที่ตัวลำโพง ลองเช็คดูให้หมดทุกจุดครับ

Comment

ของผมก็เป็นนะครับ หาวิธีแก้ไม่ได้เลย คิดว่าคงเป็นที่ soundcard อ่ะครับ เพราะมันออนบอร์ดแล้ว กผ่านการใช้งานมาโชกโชนแล้ว

Comment

Working...
                      X