Announcement

Collapse
No announcement yet.

สงสัยเรื่องของ E2140 ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สงสัยเรื่องของ E2140 ครับ

1.ได้ยินมาว่า E2140 เป็น Duo Core เลยสงสัยว่ามันต่างจาก PD ยังไงครับ
    2.E2140 ต่างกับ E6320 ยังไงบ้างครับ
    3.ผมอยากประกอบคอมใหม่ แม่ผมอยากได้ Core2Duo ให้ผมเลือกคงเอาแค่ E6320 แต่ใจผมอยากได้การ์ดจอแรง ผมจึงอยากรู้ว่า E2140 มันแรงน้อยกว่า E6320 มากไหม ผมไม่ oc นะ

1 E2140 เป็นการสร้างจากสถาปัติยกรรม เดียวกันกับCore2 คือมี2หัวอยู่ในตัวเดียว แต่PDคือการนำเอาP4 2ตัว มาใส่ไว้ในกระดองเดียวกัน ทำให้เกิดduel core คือไมได้เกิดมาเป็นduelcoreแต่ถูกจับมายัดเข้าไป
    2 ต่างกันตรงL2 cache คือฎ2140 1M E6320 4M ยิ่งcacheมากก็จะเข้าถึงข้อมูลใหญ่ๆได้ไว แต่ถ้าใช้ตามบ้านทั่วไปก็แทบจะไม่เห็นผลอาไร
    3 อันนี้ก็ไม่ได้ใช้งานแบบหนักๆ ก็ไม่น่าจะ ต่างกันมากครับ ถ้าใช้แบบเดิมๆ

Comment

ถูกต้องแย้วคับ

Comment

ขอบคุณมากครับ

ที่คุณ ohm27 บอกไว้ว่า
        E2140 เป็นการสร้างจากสถาปัติยกรรม เดียวกันกับCore2 คือมี2หัวอยู่ในตัวเดียว แต่PDคือการนำเอาP4 2ตัว มาใส่ไว้ในกระดองเดียวกัน ทำให้เกิดduel core คือไมได้เกิดมาเป็นduelcoreแต่ถูกจับมายัดเข้าไป

แล้วทำไมเข้าถึงไม่ E2140 ว่า Core 2 Duo หละครับ สังสัยจัง

ปล. ถ้าผมไม่ oc นี่ ต้องไปลงทุนซื้อ E6320 ตามคำสั่งแม่หรือนี่ ดูไม่ค่อยคุ้มเลย - -!

Comment

Originally posted by Vyt View Post
          แล้วทำไมเข้าถึงไม่ E2140 ว่า Core 2 Duo หละครับ สังสัยจัง

ปล. ถ้าผมไม่ oc นี่ ต้องไปลงทุนซื้อ E6320 ตามคำสั่งแม่หรือนี่ ดูไม่ค่อยคุ้มเลย - -!
          เป็นเหตุผลทางการตลาด เอามาแยกระดับของกลุ่มเป้าหมาย

ผมว่าถ้าเน้นเล่นเกม ลด cpu ลงมา E2140-2160 ก็ได้แล้วเอาไปเพิ่มการ์ดจอดีกว่า

Comment

Originally posted by hikky View Post
            เป็นเหตุผลทางการตลาด เอามาแยกระดับของกลุ่มเป้าหมาย

ผมว่าถ้าเน้นเล่นเกม ลด cpu ลงมา E2140-2160 ก็ได้แล้วเอาไปเพิ่มการ์ดจอดีกว่า

ซะงั้น ขาย PD820 ไป ซื้อ 915 มาแทนเหลอท่าน -*- คิดว่าจะขึ้น Exxx

Comment

Originally posted by touchz View Post
              ซะงั้น ขาย PD820 ไป ซื้อ 915 มาแทนเหลอท่าน -*- คิดว่าจะขึ้น Exxx
              อิอิ อันนี้ตอบท่านเป็นการส่วนตัวล่ะกัน
              ที่บ้านมี com 2 ชุด ขาย 820 ไปเอา 915 จากอีกเครื่องมาใส่ แล้วก็ไปถอย E4400 มาใส่อีกที แบบ ไหลเป็นทอดๆไง
              เพราะ board ผม P5P800-SE ใส่ core2 ไม่ได้ แต่อีกเครื่อง board P5LD2/C ใส่ E4400 ไปล่ะ

แล้ว 820 ของท่านขายได้ยัง
              Last edited by hikky; 29 May 2007, 10:13:25.

Comment

ในรุ่น E2140-E2160 เป็นรุ่นที่เกิดมาในโคดเนมว่า intel Core microarchitecture
                แต่ชื้อเครื่องหมายการค้ายังใช้คำว่า Pentium Core Duo ตรงนี้ผมเองก็ไม่แน่ใจว่าเพราะอะไร แต่ที่แน่ๆ ที่ได้ชื้อ Exxxx มาเพราะมีชุดคำสั่งแบบเดียวกับรุ่นพี่อย่าง Core2 Duo และCore2 Qure เลยครับ

Comment

ผมจึงอยากรู้ว่า E2140 มันแรงน้อยกว่า E6320 มากไหม ผมไม่ oc นะ
                  L2 มันเยอะกว่า ใช้งานทั่วไปก่อพอได้ครับ เอางบไปลงการ์ดจอแรง ดีกว่า หรือจะเอา e2160 ที่ราคาสามพันถ้าไม่รีบ

ซื้อได้ครับแต่รออีกสัก ไม่กี่วันราคาลงอีกหน่อย ถ้ารีบก่อซื้อได้เลย

Comment

ขอบคุณทุกคำตอบครับ

Comment

Working...
                    X