Announcement

Collapse
No announcement yet.

คือผมจะซื้อHDDใหม่เลือกตัวไหนดีคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คือผมจะซื้อHDDใหม่เลือกตัวไหนดีคับ

คือผมอ่านเรื่องNCQมารู้สึกว่าบอร์ดผมจะรองรับ(หรือป่าวไม่แน่ใจช่วยดูหน่อยก็ดีคับบอร์ดตามลายเซ็นคับ)ละพอดีตัวเก่ามันมีทีท่าว่าจะลาโลกพอดีเลยกะจะถอยใหม่

ตัวแรกที่เลงเลยคับ
    WESTERN 3200YS 320GB SATA300 7200RPM 5 Yrs. ALC 3900

ตัวที่สอง
    WESTERN 3200AA KS 320GB SATA300 7200RPM 8MB Milti Pl 5 Yrs. ALC 3250

ตัวที่สาม
    WESTERN. 3200AA JS 320GB SATA300 7200RPM 8MB 5 Yrs. ALC 3190

ตัวที่สี่
    WESTERN. 3200KS SATA300 7200RPM 16 MB Buf SATA ll 5 Yrs. ALC 3390

ส่วนใหญ่เครื่องผมเปิดแทบตลอดไม่ค่อยได้ปิดอะคับเค้าว่ากัว่าWDไม่ค่อยร้อนSeagateจะร้อนกว่าเลยกะจะเล่นWDอะคับดีกว่าไหมคับ

4ตัวนี้ตัวไหนเป็นNCQบ้างอะคับผมมีงบไว้4000อะคับจะใช้ตัวไหนดีคับหรือตัวอื่นตัวไหนดีกว่าช่วยแนะนำทีคับเน้นๆที่เป็นNCQอะคับ

ขอบคุณล่วงหน้าคับ

ไม่ดูเรื่องSeek times ประกอบเหรอครับ.. เขาว่าตัวนี้สำมะคัญต่อความเร็วนะครับ..

Semple
    120 GB., ULTRA ATA100, 7200 RPM, Seek times 8.5 ms,

73.4 GB. ULTRA 320 SCSI, 15,000 RPM, Seek time 3.6/4.0 msec.,cache 8 MB.

Comment

ซื้ออะไรก็ได้ที่ ประกัน synnexครับ

Comment

*0* พอดีผมเคยเจอเหตุที่ทำให้เกลียดsynnexแบบเข้ากระดูกเลยหละคับ ต่อไปนี้คงไม่ซื้ออะไรของsynnexอีกแล้วแหละคับ เรื่องเคลมพัดลมcpuผมอะคับเปลี่ยนเอาของเก่าบุบๆบี้ๆซิลิโคนเละเลยมาให้ผม ผมเลยโยนทิ้งถังขยะหน้าร้านที่1000ธิปนั่นแหละต่อหน้าเลยยืนด่าซะ พูดกะลูกค้าได้ไงว่าถ้าไม่เอาอันนี้ก็ไม่มีแล้วสภาพของก็เน่าสุดๆแล้วเขียนไว้หน้าร้านได้ไงมีปัญหาเปลี่ยนของใหม่ทันทีโกหกชัดๆเคลมรอตั้งเกือบเดือนแล้วมาเจอแบบนี้เปงใครไม่โมโหคับ แล้วถอย9500LEDมาแทน แหะๆๆๆ เลยทำให้ตังแต่นั้นมาผมไม่เคยสั่งของหรือซื้อของsynnexอีกเลย แถมทุกร้านที่สั่งของผ่านผม ผมเลยยกเลิกที่เป็นsynnexทั้งหมดเลย

เรื่องSeek timesเท่าที่ดูHDDที่เนื้อที่300Gขึ้นมาจะเยอะกว่า250Gลงไปแทบทุกตัวเลยคับเท่าที่สังเกตุในพวก7200rpmนะคับ ส่วนมากจะเป็น 8.5 หรือ8.9 ซะส่วนใหญ่ แต่HDDโตๆSeek timesมากแต่มักจะทดแทนด้วยBuffer ที่16M นะคับ มันพอจะทดแทนกันได้ป่าวไม่รู้

Comment

WESTERN 3200YS 320GB SATA300 7200RPM 5 Yrs. ALC 3900

ความเห็นส่วนตัวนะครับ

Comment

YS เหงมีึคนเคยบอกว่าเปง HDD สำหรับ server ่อ ะ

Comment

ความดีก็เหมือนกางเกงในต้องมีติดตัวไว้....แต่ไม่ต้องเอามาโชว์
              ชอบข้อความนี้จังคับ...อิอิ

ผมเลงไว้ตัวแรกแหละคับเคยอ่านจากกระทู้ที่พูดเรื่อง NCQ ว่า YS นี่รองรับซี่รี่เดียวของWESTERNแต่ที่อ่านบางคนบอกว่าJSก็รองรับผมเลยมาถามเพื่อความชัวอีกที

Comment

Working...
              X