Announcement

Collapse
No announcement yet.

แกะดูก่อนโม!! Inside MicroLab X15 ขาโมช่วยกันหน่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แกะดูก่อนโม!! Inside MicroLab X15 ขาโมช่วยกันหน่อย

หลังจากลองฟังได้ 2 วันแล้ว ก็พลิกๆดู สติ๊กเกอร์วอย ไม่ได้ติดที่น็อต งี้ก็แกะได้ดิคับ

ก็เริ่มเลย เป้าหมายเราวันนี้ MicroLab X15 เฉพาะตัวซับนะครับ Sat รอขาย ไม่แกะอิอิ

จะทยอยๆเอารูปลงนะครับ ไงขาโม รอนิดส์นึง แล้วอย่าลืม ช่วยวิเคราะห์ดูหน่อย ว่าจะโมอะไรได้บ้าง

ผมไม่ได้มีความรู็ด้านอิเล็คนะครับ ผิดพลาดประการใด ขออภัยไว้ด้วยจ้า

เริ่มจากรูปด้านหลังก่อนเลย ไม่มีวอยด์แปะ อิอิ ก็ทำการขันน็อต รอบๆออกทุกตัวครับ

แกะออกมาครั้งแรก รวมๆด้านในก็ประมาณนี้ครับ ยังคงสไตล์ MicroLab เหมือนเดิม วงจรแบบจีนๆ โมง่าย ไม่ซับซ้อนมาก ใช้งานได้นาน ทนทานดี

เดี๋ยวรอสักครู่นะครับ จะเอารูปมาลงเพิ่มให้
    Last edited by gf260; 15 Nov 2009, 11:24:06.

พี่คับซับมันดีมากเลยหรอคับ
    แล้วมันคุ้มไหมถ้าซ้ือมาแล้วหาลำโพงตัวอื่นมาต่อเอาตัวนี้ขับอ่ะคับ

Comment

ขุมพลัง 8 นิ้ว

ผมก็ว่าจะโม 6c อยู่ แต่งบพันเดียวคงซื้อ C เกรดดีๆ ไม่ใด้

Comment

ต่อครับ

เริ่มที่แผงวงจรก่อนเลย คราวนี้ MicroLab X15 ทำดีขึ้นนะครับ ถ้าเทียบกับ X3 5.1 เพราะคราวนี้แยกวงจรภายขยายเสียง กับภาคจ่ายไฟ ไว้วงจรนึง และแยกภาค Opamp กับแหล่งสัญญาณไว้อีกวรจรนึง
        ด้านบนเป็นวงจรที่มี Opamp ส่วนด้านล่างเป็นภาคจ่ายไฟกับแอมป์คับ ทางซ้ายมือคราวนี้ก็ให้หม้อแปลงเทอรอยด์มาให้เลย ห่อมาอย่างสวยงาม

ดูใกล้เข้าไปอีกนิด หมอแปลงเทอรอยด์

รายละเอียดต่างๆของหม้อแปลงครับ ผมอ่านไม่ออกไม่เข้าใจ 555 ไม่รู้ว่าต้องเปลี่ยนแปลง โมเพิ่มรึเปล่า

Comment

ติดตามชมครับท่าน

Comment

เรื่องหม้อ ไม่อยากให้ลองโมอะครับ เปลี่ยนแปลงค่าไฟ อาจทำให้วงจรเกิดเสียขึ้นมาได้นะครับ แอบเห็นฟิวส์อยู่ 2-3ตัว ลองเอาฟิวส์เงินไปเล่นไหมครับ PM มาก็ได้ครับ ตอนนั้นซื้อแล้ว ดันมาเปิด X3 ดันไม่มีฟิวส์ซะงั้น -*-

Comment

จัดไปชุดใหญ่เลยขอรับ รอชมอยู่อิอิ

Comment

บุใย

เปลี่ยน OPAMP

เพิ่ม C

เปลี่ยนสายไฟที่เข้า ดอกลำโพง

ปล. เป็น Step ที่ผมคิดไว้จะทำกับ SUB ตัวใหม่ของผมครับ

Comment

Originally posted by wUcGhE View Post
                  บุใย

เปลี่ยน OPAMP

เพิ่ม C

เปลี่ยนสายไฟที่เข้า ดอกลำโพง

ปล. เป็น Step ที่ผมคิดไว้จะทำกับ SUB ตัวใหม่ของผมครับ

Comment

รอชมครับกำลังถอยพรุ้งนี้จัดด่วนๆ

Comment

เอาเลย คับ จะเป็นกำลังใจให้ใช้ X15 อยู่เหมือนกัน ไม่รู้จะโมไงเหมือนกัน

เบสเเหล่มมาก เเต่ Sat ดันกิ๊กก๊อกโคตร 555+

Comment

Originally posted by vonbin View Post
                        เอาเลย คับ จะเป็นกำลังใจให้ใช้ X15 อยู่เหมือนกัน ไม่รู้จะโมไงเหมือนกัน

เบสเเหล่มมาก เเต่ Sat ดันกิ๊กก๊อกโคตร 555+
                        555 ด้วยจร๊า Vonbin

Comment

รอดูว่าจะใส่ชุดใหญ่เป็นไง+SATแบบไหนเสร็จก้อมารายงานบ้างนะคับ
                          เผื่อทำตาม+หมดไปเท่าไร

Comment

มาต่อแล้วครับ เน็ต TOT มีปัญหา ข้ามวันเลย เหอๆๆๆ

ต่อที่วงจรภาคขยาย ก่อนนะครับ

โดยภาคขยาย ตัว MicroLab X15 ใช้ IC ทั้งหมด 7 ตัวครับ

สำหรับขับลำโพง Sat 5 ตัว และอีก 2 อุทิศให้ขับซํบครับ ในภาพอาจจะเห็นตัวขับซับไม่ชัด อยู่ในๆสุดเลยครับ

ชุดนี้ ขับ Sat ทั้งหมดก็ติดกับ ซิงค์ระบายความร้อนขนาดใหญ่ ที่เราเห็นจากด้านนอกครับ

อันนี้เป็นตัว IC ขับซับครับ ถ่ายติดมาตัวเดียว เพราะมีแผงวงจรเขียวๆมาบังอ่ะคับ ไม่รู้แผงเขียวๆนี่ไว้ทำอะไร

Last edited by gf260; 15 Nov 2009, 11:21:46.

Comment

เอาสู้ๆๆเอาใจช่วย

Comment

Working...
                              X