Announcement

Collapse
No announcement yet.

เกี่ยวกับการใช้โปรแกรม memtest เทส แรมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เกี่ยวกับการใช้โปรแกรม memtest เทส แรมครับ

เครื่องผมประสบปัญหาจอฟ้านานๆเป็นครั้งเอาเวลาที่แน่นอนไม่ได้ผมเปลี่ยนอุปกรณ์มาหมดทุกอย่างทำมาหมดทุกอย่างเท่าที่จะทำได้ตามที่ได้ๆหาข้อมูลตามเว็ปต่างๆเกี่ยวกับจอฟ้าเหลือแต่แรมซึ่งไม่ได้เปลี่ยนและน่าสงสัยที่สุด
    ผมโหลดบิททิ้งไว้ตั้งแต่เช้าถึงจนถึง ตี3 ผมมาดูปรากฏว่าเป็นจอฟ้าฟ้องว่าphysical memory ซึ่งน่าจะเกี่ยวกับแรมผมใช้โปรแกรม memtest เทส จาก ตี3-6โมงเช้าปรากฏว่าเจอ1 จุดที่ฟ้องว่า bad อยู่ที่ test 6 ซึ่งผมก็ว่าจะเอาไปเครมที่เซียร์รังสิต แต่ระหว่างรอห้างเปิดผมเทสใหม่อีกครั้ง เพราะผมมีแรม kingston 512/667*2 ผมจะหาตัวที่เป็นเพื่อจะเหลืออีกตัวไว้ใช้งาน ผมได้เทสใหม่โดยเทสที่ละตัวโดยใช้ test6 ตัวละ1 ชั่วโม่งทั้งสองตัวแต่ก็กลับไม่พบจุดที่ฟ้องว่า bad อีก ผมก็ไม่เข้าใจว่าทำไม่ไม่เจอ ผมก็เลยใส่กลับเข้าไปใหม่ทั้งสองตัว แล้วเทสใหม่โดยให้เทสทั้งหมด ตั้งแต่ test1-8 เทสมาทั้งหมด 6 ชั่วโมง จนผ่านไปไม่รู้กี่รอบก็ไม่ฟ้องไม่พบจุดที่ว่าอีก เพราะอะไรผมก็งงตกลงมันจะเสียหรือไม่เสียกันแน่ผมไม่เข้าใจจริงๆ แล้วจะเอาไปเครมอย่างไรในเมื่อมันไม่พบ จะเอาไปเครมเลยผมก็คงต้องปิดเครืองไม่ได้ใช้งานอีกหลายวัน ทุกท่านที่ใช้โปรแกรมmemtest ใช้เทสกันแบบไหนครับช่วยกรุณาแนะนำผมด้วยครับ จะได้ลองอีกครั้งว่าจะพบหรือไม่ สองเดือนผมไล่ๆเปลี่ยนมาจนหมดเงินไปหลายแล้วครับ ขอบคุณมากครับ

เพื่อนเป็นเหมือนกัน

Comment

Working...
    X