Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมจะใช้ hdd ide กับ บอร์ด m2n-e เหมาะสมไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมจะใช้ hdd ide กับ บอร์ด m2n-e เหมาะสมไหมครับ

คือตอนนี้ผมยังไม่แน่ใจว่า ผมจะใช้ hdd ide กับ บอร์ด m2n-e แล้วลงวินโดเล่นคอมปกติ นั้นเหมาะสมไหมครับ เพราะ ก็พ่วงกับ ซีดีรอม ด้วยใช้สายแพร เส้นเดียวกัน รู้สึกตอนเขียนซีดี จะหน่วงๆนะครับ แต่ใช้งานได้นะ ความเร็วที่ได้จาก ide มันจะพอๆกัน กับ sata2 แบบเห็นได้ชัดไหมครับ

มันจะหน่วงใช่ไหมครับหากใช้งานแบบนี้อ่ะ คือไม่ถูกต้องใช่เป่าอ่ะครับ ที่ใช้ ide

เพื่อนๆเห็นว่าไม่ควรหรือเปล่าครับ เพราะเสียดาย 250g ide ที่มีอยู่อ่ะครับ เพราะหากไม่ควรผมจะได้เก็บตังหาซื้อ
    hdd sata2 มาใช้อ่ะครับ

แนะนำหน่อยครับ จากคนเบี้ยหมดพอดีอ่ะครับ ซื้อบอร์ด กับ x23600 กับแรม2 กิ๊ก ไปซะหมดละเนี่ย พอดีเหลือ
    ide 250g ที่ว่าอ่ะ เลยใช้ดูก่อน เลยมาถามครับ ว่าเหมาะสมไหม ครับ

ช่วยทีครับแนะนำ

ไม่มีใครตอบเลย อ่ะ

Comment

คือควรไม่ควรแล้วแต่การใช้งาน ละก็ขึ้นอยู่กับตัวบุคคล ถ้าคุณคิดว่ามันใช้งาน หรือทำอะไรก็ตามแต่ มัน ok ลื่นดี ไม่มีปัญหาก็ใช้ไปเหอะครับ ไม่จำเป็นต้องหาเรื่องเปลืองตังค์ เพราะหากยังขอเงินพ่อแม่อยู่ก็ใช้ ๆ ไปก่อนเหอะครับ แต่ถ้ามันไม่ทันใจหรือว่ามีปัญหาก็เปลี่ยนดีกว่า นี่คือการคิดว่าควรหรือไม่ควร ส่วนความแตกต่างในเรื่องของความเร็วการย้ายไฟล์ ก๊อปปี้ไฟล์ใหญ่ ๆ นี่ต่างกันอย่างเห็นได้ชัดเลยแหละครับท่าน sata2 เร็วกว่ามาก หุหุ พูดให้อยากแล้วจากไป...

Comment

พูดตรงๆ sata กับ ide ผมใช้ยังแยกความต่างไม่ออก

Comment

ขึ้นอยู่กับความพอใจของคุณเองครับ ต่อให้คอมแรงแค่ไหน ถ้าใจคุณร้อนกว่า คอมนั้นก็ไม่แรงอยู่ดี

Comment

ไม่ครับคือผมน่ะ สงสัยเฉยๆ ว่า ide นี่ มันเป็นอะไรที่ระบบเป็นคอขวดหรือเปล่าคือทุกอย่างดีหมดแต่ไปดร็อปความเร็วลงที่ hdd ide หรือว่าจะเปลี่ยนเป็น sata2 เพื่อจะได้เห็นความเร็วจริงน่ะครับ ว่ามันควรใช้แบบไหน เพราะหาก บอกกันว่า ต่าง ผมก็จะซื้อ sata2 มาใส่เพื่อได้ความเร็วที่ควรจะเป็นแค่นั้นครับ แต่หากไม่ต่างกัน ผมก็จะใช้ ide อย่างนี้หล่ะครับ

อยากรู้จากคนที่เคยลองทั้งสองอย่างแล้วแค่นั้นเองครับว่ามันต่างกันไหม หรือไม่ได้ต่างกันสักนิดเลย

ผมไม่ได้ใจร้อนอย่างที่ว่าหรอกครับ

Comment

หุหุ งั้นเอาจากประสบการณ์ที่ลองใช้มาตามที่บอกนะครับ sata2 เร็วกว่า ide เยอะครับ โดยเฉพาะเรื่องการย้ายไฟล์โอนไฟล์ สำหรับผมนะ คนอื่นนี่ไม่รู้เหมือนกัน ละก็ไม่รู้เหมือนกันว่า sata(เฉย ๆ) กับ ide จะเร็วต่างกันมากน้อยแค่ไหน

Comment

-ต่างกันมากมายเลยครับ ตั้งแต่ต้น - การใช้งานครับ แต่ถ้าเสียดายของเก่าก้อใช้ไปก่อนก็ได้ครับ แต่ถ้าอยากใช้ SATA2......ก็ขาย Ide แล้วซื้อใหม่สิคับ ผมว่าก็ขาดทุนไม่มาก แต่ความเร็วในการใช้งานของ HD นี่เห็นผลพอตัว

Comment

Working...
                X