Announcement

Collapse
No announcement yet.

ตกลงมันยังไงกันแน่ งงๆ ????

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ตกลงมันยังไงกันแน่ งงๆ ????

พอดี วันนี้ไปซื้อ RAM มาครับ เป็น Kingmax 512 MB/400 เอามาใส่เพิ่มจากตัวเดิม ที่เป็น Kingmax 512 MB/400 (แต่รุ่นอาจไม่ตรงกัน ดูในรูปได้) กะจะเอามาทำ Dual ซะหน่อย

พอใส่เสร็จ ลองเช็คใน Everest กับ CPU-Z กลับได้ผลไม่ตรงกัน

ตัว Everest มันเห็นเป็น Single Channel...

แต่ CPU-Z มันกลับเห็นเป็น Dual อะครับ....

ไม่รู้ว่ามันผิดพลาดตรงไหนกันแน่ หรือผมมึนเอง ก้อไม่รู้ ผู้รู้ช่วยทีค้าบ !!!!!!!!!

ค่าCLก็ต่างกัน แล้วจะให้เชื่ออะไรดีอ่ะเนี่ยะ
    ดูในไบออสเลยงั้นชัวร์สุด....

Comment

ลองดูตอนวินโดวส์บู๊ตดูครับ มันจะขึ้น ไงนะ (ดูให้ทันละกัน MEMORY มันจะ Dual Channel / Single Channel ชัวที่สุด)

Comment

ดูใน bios ตรงไหนอะครับ ???

ส่วนในตอนบู๊ต Windows ใช่ช่วงที่หน้าจอดำๆ อะป่าว ????

โทดทีครับ ไม่เข้าใจ -*-

Comment

ดูจากรูปแล้ว Memory Read ประมาณ 3000 เป็นแบบ Single แน่นอนครับ
          ถ้าเป็น Dual แล้ว Memory Read จะต้องประมาณ 6000 ครับ

Comment

Originally posted by titat View Post
            ดูใน bios ตรงไหนอะครับ ???

ส่วนในตอนบู๊ต Windows ใช่ช่วงที่หน้าจอดำๆ อะป่าว ????

โทดทีครับ ไม่เข้าใจ -*-
            ใช่ครับหน้าจอดำๆ ตอนเปิดเครื่อง แล้วมีหนังสือขึ้น แว๊บๆ นั้นละ จะมีข้อมูล CPU ด้วย นะ

Comment

ปกติ ร้านคอมฯ เค้าจารับเปลี่ยนของคนละรุ่นกันรึป่าวครับ ผมจะได้เอาไปเปลี่ยน RAM ให้มันเหมือนกับตัวแรกเป๊ะๆ เลย

Comment

นึกว่า แค่ยี่ห้อแรม ขนาด กะ bus เท่ากันก้อทำ Dual ได้ละ แล้วค่า CL มันคืออะไรแล้วเกี่ยวไงอะ

แล้วเรื่องค่า CL มันมีผลยังไงเหรอคับ ถ้าไปซื้อแรมที่ร้านเค้า เราจะรู้ได้ยังไงล่ะว่ามี CL เท่าไร ??

Comment

DDR Slot#1 ของคุณสุดยอดครับ 2.5-3-3-7 เร็วมากเลย แต่...
                  DDR Slot#2 ของคุณมัน 3-4-4-8 มันไม่ได้เรื่องเลยครับ ต่ำกว่ามาตรฐานอีกครับ
                  ปกติ แรมบ้านๆ จะ 3-3-3-8 ครับ

Comment

Originally posted by Drunk View Post
                    ดูจากรูปแล้ว Memory Read ประมาณ 3000 เป็นแบบ Single แน่นอนครับ
                    ถ้าเป็น Dual แล้ว Memory Read จะต้องประมาณ 6000 ครับ

ถูกน่ะครับ ผมก็ว่า Dual บัส400 มันจะ 5G+ ครับ ผม o\c บัส 440 ได้ประมาณ 6G ครับ

Comment

ปกติ Kingmax Bus 400 เป็น 2.5 3 3 7

Comment

Working...
                      X