Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องraid0

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องraid0

ถ้ามีhdd 2 ตัว(250*2) จะทำraid0(คือการรวมhdd2ตัวเป็นไดร์เดียวกัน)ควรแบ่งพื้นที่ยังไงดี
    เผื่อกันaid หลุด หรือ เผื่อhdd(ตัวใดตัวหนึ่งเสีย) จะได้เอาข้อมูลที่สำคัญออกมาได้

สมมติ ว่า

ถ้าผมแบ่ง 200*2 (raid 0)
    ก็จะเหลือ 50*2 (อีก 2ไดร์) ถ้าเก็บข้อมูลในพื้น 50 นี้ก็จะเอาข้อมูลออกมาได้ใช่ไหมครับ กรณี raid มีปัญหา

ถ้าทำแบบนี้ ก็เท่ากับว่า เครื่องผมจะต้องมี 3 พาซิชัน ใช่ไหมครับ

และขอถามเพิ่ม โอกาสที่raid หลุดเกิดจากกรณีใด บ้างครับ แล้วโอกาสจะหลุดมันจะง่ายไหม

ขอบคุณครับ

ถ้ามีhdd 2 ตัว(250*2) จะทำraid0(คือการรวมhdd2ตัวเป็นไดร์เดียวกัน)ควรแบ่งพื้นที่ยังไงดี
    เผื่อกันaid หลุด หรือ เผื่อhdd(ตัวใดตัวหนึ่งเสีย) จะได้เอาข้อมูลที่สำคัญออกมาได้
    ถ้าต่อ RAID 0 ไม่ว่าจะแบ่งแบบใหน ถ้าเสีย ก็หายหมดครับ

สมมติ ว่า

ถ้าผมแบ่ง 200*2 (raid 0)
    ก็จะเหลือ 50*2 (อีก 2ไดร์) ถ้าเก็บข้อมูลในพื้น 50 นี้ก็จะเอาข้อมูลออกมาได้ใช่ไหมครับ กรณี raid มีปัญหาหายหมดครับ

ถ้าทำแบบนี้ ก็เท่ากับว่า เครื่องผมจะต้องมี 3 พาซิชัน ใช่ไหมครับ4ครับ 400 2อัน 50 อีก2อัน

และขอถามเพิ่ม โอกาสที่raid หลุดเกิดจากกรณีใด บ้างครับ แล้วโอกาสจะหลุดมันจะง่ายไหม น้องใช้มา 2 ปีก็ดีครับ
    Last edited by wikorn; 29 May 2007, 23:25:57.

Comment

ถ้าอย่างนั้นผมก็ต้องซื้อ hdd 3 ตัวหรอครับ
      2 ตัวไว้raid 0
      1 เก็บข้อมูลที่สำคัญ

กรณ๊ที่raid หลุดจะสามารถต่อได้เลย โดยไม่ต้องลงวินโดใหม่รึเปล่า

ขอบคุณอีกครั้ง

Comment

Originally posted by rave View Post
        ถ้าอย่างนั้นผมก็ต้องซื้อ hdd 3 ตัวหรอครับ
        2 ตัวไว้raid 0
        1 เก็บข้อมูลที่สำคัญ

กรณ๊ที่raid หลุดจะสามารถต่อได้เลย โดยไม่ต้องลงวินโดใหม่รึเปล่า

ขอบคุณอีกครั้ง

ต้องซื้อ3ตัวครับ

และถ้าเกิดมีปัญหาก็ก็อปจากHDDตัวที่3มาลงในตัวที่ทำraid0กันอยู่

Comment

Working...
        X