Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามผู้ใช้ com ASER หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามผู้ใช้ com ASER หน่อยครับ

คือตัว computer ของ ASER ไม่สามารถลง WINDOW XP แผ่น COPY
    ได้หรอครับ เพราะไปลงบ้านเพื่อนติดตั้งไม่ได้ ครับ ขึ้น โคด้
    ช่วยแก้ปัญหาหน่อยครับ หรือต้องลงแผ่นจริงอย่างเดียวครับ

โคด้ 0X0000007B ขึ้นแบบนี้น่าบูลสกรีนอ่ะครับ

Comment

ลองเปลี่ยนแผ่นวินโดวส์ยังคับ

แต่ว่าAser มันมียี่ห้อนี้ด้วยหรอ

Comment

acer พิมพ์ผิดครับ ลองลง2แผ่นแล้วครับ

Comment

ผมครับ ที่บ้าน ตจว. ครับ Celeron D 2.13G
          พึ่งลงวินโดวส์ใหม่มาเหมือนกัน ครับ ไม่ยักจะมีปัญหา ครับ
          ลองเปลี่ยนแผ่นวินโดวส์ใหม่ ดูยังครับ

Comment

Error Code 0x0000007B
            ปัญหานี้จะไม่เกิดขึ้น ถ้าคุณไม่ย้ายฮาร์ดดิสก์ที่ติดตั้งวินโดวส์ไปใช้กับคอมพิวเตอร์เครื่องอื่นๆ เพราะเมื่อเปิดเครื่องปุ๊บ สักพักก็จะปรากฏรหัสความผิดพลาดแบบนี้ขึ้นมา สาเหตุที่เราไม่สามารถถอดฮาร์ดดิสก์ที่ติดตั้งวินโดวส์จากเครื่องหนึ่ง ไปใช้กับคอมพิวเตอร์เครื่องอื่นๆ ได้ ก็เพราะเป็นข้อกำหนดของวินโดวส์ เอ็กซ์พี ที่จะไม่ตรวจสอบอุปกรณ์ฮาร์ดแวร์ใหม่ทั้งระบบ วินโดวส์ต้องการไดรเวอร์ของเมนบอร์ด ชิปเซต และข้อมูลโพรไฟล์สำคัญของอุปกรณ์ pug & play ที่แต่ละเครื่องจะแตกต่างกันไปตามผู้ผลิตอุปกรณ์เหล่านั้น ถ้าคุณต้องการใช้วินโดวส์จริงๆ ก็ควรเตรียมฮาร์ดแวร์ให้เหมือนของเดิมทุกประการ เท่านี้ก็ใช้ได้แล้วครับ

ที่มา
            http://www.bcoms.net/error/detail.asp?id=15

Comment

Error : INACCESSIBLE_BOOT_DEVICE (Error Code : 0x0000007B)

0x7B หมายถึงวินโดวส์ เอ็กซ์พีไม่สามารถเข้าถึงซิสเท็มส์พาร์ทิชัน หรือ บูตโวลุ่ม ในระหว่างเริ่มต้นกระบวนการทำงาน หรืออาจเกิดจากติดตั้งหรือการอัพเกรดไดรเวอร์ของสตอเรจอะแดปเตอร์ผิดรุ่น
              พารามิเตอร์ตัวที่สอง ก็มีความสำคัญมากเพราะช่วยขยายความถึง รายละเอียดของเออเรอร์โค้ด 0x7B ยกตัวอย่างเช่น
              *0xC000034 หมายถึงดิสก์หรือดิสก์คอนโทรลเลอร์ทำงานล้มเหลว หรือมีการตั้งค่าที่ไม่ถูกต้อง
              *0xC000000E หมายถึง Storage-related drivers หรือโปรแกรมบางตัว (ยกตัวอย่าง เช่น tape management software) ไม่คอมแพตทิเบิลกับวินโดวส์ เอ็กซ์พี เป็นต้น

สาเหตุและหนทางแก้ปัญหาที่อาจเป็นไปได้
              ถ้าเออเรอร์นี้เกิดหลังจากที่คุณติดตั้งฮาร์ดดิสก์ลูกใหม่ ให้แก้ไขได้โดยการแก้ไขไฟล์ Boot.ini (ปกติจะอยู่ที่ c:\ หรือไดรฟ์อื่นๆ แล้วแต่ว่าวินโดวส์จะติดตั้งไว้ที่ไดรฟ์ใด) และปรับปรุงค่าของ Boot manager เพื่ออนุญาตให้ระบบเริ่มต้นทำงานได้

ให้ตรวจสอบBcom.netว่าเฟิร์มแวร์ของระบบ ไม่ว่าเป็นของดิสก์คอนโทรลเลอร์ หรือการตั้งค่าไบออสของเมนบอร์ดว่าถูกต้องหรือไม่ หรือในบางกรณีวินโดวส์ เอ็กซ์พีไม่รู้จักอุปกรณ์ดิสก์คอนโทรลเลอร์นั้นๆ ให้ลองหาไดรเวอร์จากผู้ผลิตหรือจากเว็บไซต์เพื่อนำมาติดตั้ง ก็จะสามารถแก้ปัญหานี้ได้

Cradit: http://www.bcoms.net/bluescreen/0X0000007B.asp

Comment

และลองศึกษาตรงนี้ด้วยครับ
                http://www.justusers.net/articles/os.../sata/sata.htm

Comment

เหอๆๆ งงๆ

Comment

อาจจะมี Bad Sector ใน HDD นะคับ

Comment

ลองใช้แผ่นบูตเข้าไปฟอร์แมตละเอียดดูก่อนครับ

Comment

ของผมเป็นเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมาไอ้โคด้ 0X0000007Bนี้

เป็นตอนลงวินโดใด้ 5 นาทีเป็นอย่างนี้ 2 ที่ผมเอา HD ไปเครมเลย

ใด้ตัวใหม่กลับมาลงวินโดไม่ปัญหาเลยครับ

Comment

Working...
                        X