Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมผม oc เสถียรแล้วแต่พอมาวันรุ่งขึ้นก็ไม่เสถียรอีกอะครับ -*-

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมผม oc เสถียรแล้วแต่พอมาวันรุ่งขึ้นก็ไม่เสถียรอีกอะครับ -*-

ผมเคย oc bus ไว้ 270test pi 32mb ผ่าน 2-3 รอบแล้ว

พอวันรุ่งขึ้นมา test อีกที จอฟ้าครับ รอบ 2 -3 ก็ฟ้าอีก ผมเลยปรับ bus ,เปน 271 อีก

ทีนี้ test 32mb ผ่านแล้ว พอ วันต่อมา มา test 3 dmark ค้างอีก ผมเลย test 32mb pi อีกที ปรากฏว่าไม่ผ่านแล้ว -*-

ผมเลยลดเหลือ 269 ทีนี้ test ผ่านอีกแล้ว แต่ยังไมได้ลองเชคเลยว่าวันนี้จะเอ๋ออีกอ้ะป่าว

แล้ว core speed ผมชอบแกว่งนะครับ จาก clock ไว้ 2.71GHz พอ Restart กลายเป็น 2.72 มั่ง เป็น 2.70 มั่ง แกว่งราวๆนี้อ่ะครับ คิดว่าที่ Test แล้วไม่เสถียรอาจเปนที่ตรงนี้มั้งครับ ผมก็เดาๆเอาอะนะ

ลองเบิร์นทิ้งซักคืนดูคับ เผื่อจะหาย

Comment

ลองเอาโปรแกรม SP2004 รันได้ 10ชม.ขึ้นไปไม่ error เลย แบบนี้ต่อไปคงไม่แฮงค์เเล้วถ้า run โปรแกรมนี้ผ่าน [**โปรแกรมนี้สั่งให้เครื่องท่าน run CPU 100% ตลอด โหดที่สุดเเล้ว] ถ้า PSU ไม่ได้มีปัญหา
      ส่วนโปรแกรมที่ท่านใช้ run ผมว่ามันวัดความ stable ได้ไม่เต็ม 100 นะ

For Single Core
      http://sp2004.fre3.com/download.htm

For Dual Core
      http://sp2004.fre3.com/beta/beta2.htm
      Last edited by suicide; 30 May 2007, 15:25:27.

Comment

orthos ทิ้งไว้ครับโหดดี ^^

Comment

แกว่งไม่ใช่เรื่องแปลกครับ ปกติ แต่เรื่องเทสนี่ ผมก้อไม่เก่ง รอผู้เชี่ยวชาญ

Comment

ขอเดา ไฟไม่พอ

Comment

ผมว่าต้องเทสซัก 2-3 รอบนะจึงจะรู้แน่ชัดว่าเสถียร 100%

Comment

ผมว่าน่าจะเป็นที่ PSU ครับ บางทีอาจจะจ่ายไฟพอ บางทีอาจจะไม่พอ

Comment

นั้นแหละที่เขาเรียก ยังไม่เสถียรครับ

Comment

PSU จ่ายไฟไม่นิ่งเท่าที่ควร (ความเห็นส่วนตัว)

Comment

เข้ามาร่วมออกความเห็นว่าไฟไม่พอเข่นกันครับ

Comment

เวนกำ เพิ่งเปลี่ยน PSU น่ะ ตัวเก่าติดเคสเจ๊ง ร้านก็ยัดเยียดให้อะนะ เหอๆ 500 บาท 550 watt ยี่ห้อ switcher

ผมจำได้ว่าตัวเก่า (ดูจาก cpu-z นะ)
                        มันจะ 1.408v
                        1.425v
                        1.436v
                        1.411v

มันวิ่งอยู่ราวๆ นี้

แต่ตัวใหม่มันวิ่ง
                        1.407v
                        1.400v
                        1.375v

*3* เหอๆ เซ็งเลย กำ แต่เวลา full load มันก็ 1.4v up นะครับ (แต่ผมดูจาก cpu-z นะครับ)

ถ้าใช้ psu ก็คงทำใจมั้ง -3-

แล้วถ้าสมมุติปรับไฟเปน 1.425 จะได้มั้ยครับ จะได้ไปแกว่งตรง 1.400-1.450 แทน (แต่คงร้อนน่าดู)
                        แต่ก็สมมุตินะครับ เพราะบอร์ดนี้มันสุดที่ 1.4v - -"

Comment

เปิด Speed Fan ดู v core 1.40 เป้ะเลยแฮะไม่มีแกว่ง เหอๆ โปรแกรมเพี้ยนป่าวหว่า แต่ cpu-z เหนแกว่งๆ ตามที่บอก rep บนอ่ะครับ - -

Comment

Originally posted by Alexandrite View Post
                            เวนกำ เพิ่งเปลี่ยน PSU น่ะ ตัวเก่าติดเคสเจ๊ง ร้านก็ยัดเยียดให้อะนะ เหอๆ 500 บาท 550 watt ยี่ห้อ switcher

ผมจำได้ว่าตัวเก่า (ดูจาก cpu-z นะ)
                            มันจะ 1.408v
                            1.425v
                            1.436v
                            1.411v

มันวิ่งอยู่ราวๆ นี้

แต่ตัวใหม่มันวิ่ง
                            1.407v
                            1.400v
                            1.375v

*3* เหอๆ เซ็งเลย กำ แต่เวลา full load มันก็ 1.4v up นะครับ (แต่ผมดูจาก cpu-z นะครับ)

ถ้าใช้ psu ก็คงทำใจมั้ง -3-

แล้วถ้าสมมุติปรับไฟเปน 1.425 จะได้มั้ยครับ จะได้ไปแกว่งตรง 1.400-1.450 แทน (แต่คงร้อนน่าดู)
                            แต่ก็สมมุตินะครับ เพราะบอร์ดนี้มันสุดที่ 1.4v - -"
                            ลองดูครับ เผื่อมันจะนิ่งขึ้น ร้อนเพิ่มขึ้นนิดหน่อย
                            *หรือว่าเป็นเพราะ แก๊ซโซออลล์ หว่า 555

Comment

cpuz บอก V ตอนใช้ไม่ตรงนะครับ ใช้โปรแกรมอื่นจะตรงกว่า

PSU ติดเคสนั้นละตัวดีครับ มันไม่เหมาะกับการ overclock ครับ ไฟมันไม่นิ่งทำให้ เครื่องท่านไม่นิ่ง

ท่านลองเปลีย่น PSU เป็นพวก ไฟ2เฟส ASUS 550 EM Liberty 400-500w บางที อาจใช้ไฟCPU น้อยลงด้วยครับ อันนี้เคยเจอกับตัว ใช้ นอยเทคเกอร์480 ไฟCPU 1.52 พอใส่ Liberty620 ไฟCPU เหลือ 1.45

Comment

Working...
                              X