Announcement

Collapse
No announcement yet.

๊Upgrade Notebook ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ๊Upgrade Notebook ครับ

เครื่องมตอนนี้มันเป็น

Windows XP
    Intel(R) Pentium(R) M 1.4GHz
    Ram 256MB
    Intel(R) 82852/82855 GM/GME Graphics Controller

ถ้าเกิดผมจะเพิ่ม Ram เป็น 512MB หรือ 1GB มันจะดีเปล่าครับ ถ้าจะซื้อเครื่องใหม่ก็ติดปัญหาที่งบประมาณแหละครับ แล้วคิดว่ามันจะเร็วแค่ไหนครับ รบกวนไขข้อสงสัยหน่อยครับผม

เพิ่มแรมจิงๆแล้วไม่ได้เร็วขึ้น หรอก แต่ช่วยให้ทำงานได้ลื่นขึ้นไม่ติดขัด เท่าที่ดู Spec แล้วเพิ่มแรมไป 1GB เลยก็ดีครับ จะได้รองรับโปรแกรมในอนาคตด้วย

Comment

เหงด้วยกะคนข้างบน นะ ถ้าจะเปลี่ยน เอาเปง 1G เลยตอนนี้ราคาประมาณ 1300-1400 หรือ 1500

Comment

ใช้แรม DDR รุ่นไหนอ่ะครับ
        ถ้า DDR2 ก็ราคาถูกครับ แต่ถ้าเป็น DDR นี่แพงกว่าเท่านึงเลยนะครับ

ตามที่ท่านข้างบนบอกครับ ช่วยให้ทำงานได้นานขึ้น
        เท่าที่อ่านในบอร์ดมาเห็นว่าถ้าเป็น DDR แล้วมาต่อแบบ dual จะช่วยให้เร็วขึ้น 70% เลย แต่ไม่รู้ว่า notebook จะเหมือนกันไหมนะครับ
        พอดีเครื่องผมมันให้ dual มาแต่แรก
        Last edited by poon4209; 30 May 2007, 20:44:03.

Comment

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ ส่วนล่างนี่มาจากในคู่มือครับผม

Main Memory

2 expandable memory slot up to 2GB,1GB per DIMM Max. with 512Mb technology
          128/256/512 MB memory options
          Two 200 pin SO DIMM type memory slots
          2.5V TSOP/CSP/WBGA DDR SDRAM
          Supports DDR266/333 Synchronous SDRAM

ถ้าเพิ่มเป็น 1GB นี่จะตกราคาเท่าไรนิ
          Last edited by bathai; 30 May 2007, 22:13:56.

Comment

DDR 1Gb มือ 1 เห็นขายอยู่ 3,000+ บาท อ่ะครับ
            ถ้าเป็น 512Mb มือ1 จะราคา 1,500+ บาท ครับ
            Last edited by poon4209; 30 May 2007, 22:47:44.

Comment

ありがとうございました。

Comment

อัพเป็น 1GB เลยครับ ลื่นขึ้นจนรู้สึกได้แน่นอน

Comment

แต่ผมว่าอยู่ที่ใช้โปรแกรมไรด้วย
                  แล้วมีไอ้โปรแกรมที่ขึ้นมาตอนเปิดเยอะใหม
                  เพื่อนผมซื้อมาใหม่ c2 ram 2 G แต่ช้าชะมัด
                  ต้องลบโปรแกรมออกให้หมด

Comment

เพิ่มไปเลยครับ ... 256 กะ 1G ความรู้สึก(ตอนโหลดโปรแกรม)นี่ คนละเรื่องเลย ^^!

แต่การทำงาน การประมวลผลต่างๆ มันจะไม่ได้เร็วขึ้นเท่าไรนะครับ ..... แต่ช่วงเปิดโปรแกรมต่างๆ หลายๆ โปรแกรม จะเห็นชัดเลยว่ามันโหลดเร็วขึ้น

Comment

Working...
                    X