Announcement

Collapse
No announcement yet.

Ram คนละ Band ทำ Dual Ch ได้มั้ย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Ram คนละ Band ทำ Dual Ch ได้มั้ย

Ram คนละ Band ทำ Dual Ch ได้มั้ย

คือว่าเสียดายแรมเก่านะครับ เลยอยากทราบว่าผมต้องซื้อแรมคนละยี่ห้อได้ไหม ความเร็วเท่ากัน FSB เท่ากัน จะสามารถ Dual ได้ไหมครับ

เช่น

A-DATA 512MB 533 PC4300+ Kington 512MB 533 PC4300

ลองดูครับ 50/50

Comment

Originally posted by TWK. View Post
      ลองดูครับ 50/50

Comment

ชิพไม่เหมือนกันก็น่าจะทำไม่ได้ครับ
        แต่ถ้าคนละยี่ห้อแต่ชิพข้างในเหมือนกันก็น่าลุ้น

Comment

แล้วแต่ดวง ไม่มีอ้างอิงในตำราแน่นอนหรอกของแบบนี้....

Comment

ทำได้ครับ ใช้งานได้ตามปกติ
            เพราะมันทำงานได้ตามสเปกมันอยู่แล้ว

แต่ถ้าเอามาคล๊อกนี้ ไม่แนะนำอย่างยิ่งครับ
            เพราะขนาดยี่ห้อเดียวกัน แต่คนละชิป ยังลากไม่ไปเลย (ของผมเอง -*-)

Comment

เคยแต่ยี่ห้อเดียวกัน ชิพคนละรุ่น Hynix+Infinion สเปกรวมๆเหมือนกันหมด แต่ที่ลอง คือ DDR400 ครับ

ผลคือ เครื่องรีเองเวลาใช้แรมมากๆ อย่างเทสแรม (เทสด้วยแผ่นUbuntu) หรือเล่นเกม

ลองดูเลยครับ ใช้ได้เป็นใช้ได้ ถ้าไม่ได้ก็อีกเรื่องนึง

Comment

ต้องลองใส่ดู แล้วเช็คด้วย CpuZ ว่ามันขึ้น Dual หรือไม่ ถ้าขึ้นแล้ว ก็ต้องลองเทสต์ดูอีก
                ว่ามันเสถียรแค่ไหน

Comment

Working...
                X