Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องการเล่นเกมใช้แบต กับ เล่นแบบเสียบปลั๊กไฟบ้าน ใช้ adapter ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องการเล่นเกมใช้แบต กับ เล่นแบบเสียบปลั๊กไฟบ้าน ใช้ adapter ครับ

สวัสดีครับ คือผมอยากถามเรื่องการเล่นโน๊ตบุ๊คโดยนอกสถานที่ ผมได้ลองใ้ช้โน๊ตบุ๊คของผมที่ซื้อมาเมื่อวานนี้อ่ะครับ แล้วใช้แบต (6cell) แล้วปรากฎว่า ผมไม่สามารถเล่นเกมได้เลยครับ คือมันกระตุก (กึก ๆ งึก ๆ) ..........

แต่ทว่า .............

เวลาผมเล่นที่บ้านหรือที่ใดที่ผมใช้ adapter เสียบปลั๊กไฟแล้ว สามารถเล่นได้แล้วไม่กระตุกเลยครับ
    ผมงงมาก ๆ ครับ ความคิดส่วนตัว ผมเองก็คิดว่า คงเกี่ยวกับเพราะแบต รึเปล่า adapter จ่ายไฟมากกว่าแบตมั้ง เพราะใช้ไฟบ้าน แต่แบตมันอาจให้ไฟไม่พอ .... นี่คือความคิดผมนะ =.=

ผมเลยอยากจะถามว่า มันตกลงเหตุเกิดจากอะไรกันครับ ทั้ง ๆ ที่ผมเล่นเกมได้โดยใช้ adapter เสียบปลั๊ก แต่ถ้าใช้แบตเวลาไปข้างนอก จะเล่นเกมแล้วกระตุกมาก ๆ ครับ ขอท่าน ๆ ช่วยกระผมด้วยครับ หงุดหงิด ๆ =.=

ขอบคุณที่กรุณาอ่านครับ (มันยาวววววว)

ปกติโน๊ตบุคหากใช้แบต มันจะปรับเข้าเป็นโหมด power saver โดยอัตโนมัติครับเพื่อเป็นการ
    ประหยัดพลังงาน แต่เมื่อใดก็ตามที่คุณเสียบอแดปเตอร์มันก็จะปรับให้เป็นโหมด performance
    โดยอัตโนมัติอีกเช่นกันเพื่อให้การทำงานมีประสิทธิภาพสูงสุด แต่ทั้งนี้แล้วก็สามารถปรับแต่ง
    เกี่ยวกับระบบพลังงานได้ครีบ ซึ่งโน๊ตบุ๊คแต่ละตัวก็จะมีวิธีการปรับแต่งแตกต่างกันออกไป

Comment

ไม่เคยเป็นครับ
      คิดว่าแบตคงให้กำลังไม่พอครับ

เดาเอาเหมือนกล้องถ่ายรูปดิจิตอลนะครับ
      ที่ว่าใช้ถ่าน AA ธรรมดาทั่วไปจะถ่ายรูปได้น้อยกว่าถ่าน AA แบบชาร์จ
      เพราะถ่าน AA ธรรมดามันมีกำลังไม่มากพอ ทำให้กำลังหมดก่อนแต่ประจุไฟยังมีอยู่

ผิดถูกขออภัยครับ

รอท่านต่อไปนะครับ

Comment

*แต่ทั้งนี้แล้วก็สามารถปรับแต่ง
        เกี่ยวกับระบบพลังงานได้ครีบ ซึ่งโน๊ตบุ๊คแต่ละตัวก็จะมีวิธีการปรับแต่งแตกต่างกันออกไป

แล้วต้องปรับแต่งยังไงเหรอครับ กรุณาด้วยครับท่าน ๆ ครับ ผมอยากจะเแบบว่าเล่นโดยใช้แบตแล้วประสิทธิภาพเหมือนกันตอนเสียบไฟอ่ะครับ ช่้วยบอกผมด้วยครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดี ๆ ครับ

Comment

เหมือนผมจะเจอแล้ว ไม่แน่ใจว่าใช่ใน control Panel - Power Option - แล้วเลือกใน
          Power Schemes - แล้วเลือก Max battery ตามนี้ใช่รึเปล่าครับ

Comment

max performanceครับ
            แต่แบตหมดเร็วน่ากลัวนะครับ
            เตือนแล้วนะ

Comment

Originally posted by skypop View Post
              สวัสดีครับ คือผมอยากถามเรื่องการเล่นโน๊ตบุ๊คโดยนอกสถานที่ ผมได้ลองใ้ช้โน๊ตบุ๊คของผมที่ซื้อมาเมื่อวานนี้อ่ะครับ แล้วใช้แบต (6cell) แล้วปรากฎว่า ผมไม่สามารถเล่นเกมได้เลยครับ คือมันกระตุก (กึก ๆ งึก ๆ) ..........

แต่ทว่า .............

เวลาผมเล่นที่บ้านหรือที่ใดที่ผมใช้ adapter เสียบปลั๊กไฟแล้ว สามารถเล่นได้แล้วไม่กระตุกเลยครับ
              ผมงงมาก ๆ ครับ ความคิดส่วนตัว ผมเองก็คิดว่า คงเกี่ยวกับเพราะแบต รึเปล่า adapter จ่ายไฟมากกว่าแบตมั้ง เพราะใช้ไฟบ้าน แต่แบตมันอาจให้ไฟไม่พอ .... นี่คือความคิดผมนะ =.=

ผมเลยอยากจะถามว่า มันตกลงเหตุเกิดจากอะไรกันครับ ทั้ง ๆ ที่ผมเล่นเกมได้โดยใช้ adapter เสียบปลั๊ก แต่ถ้าใช้แบตเวลาไปข้างนอก จะเล่นเกมแล้วกระตุกมาก ๆ ครับ ขอท่าน ๆ ช่วยกระผมด้วยครับ หงุดหงิด ๆ =.=

ขอบคุณที่กรุณาอ่านครับ (มันยาวววววว)
              ตอบตรงๆเลยคับ ที่เล่นเกมและกระตุกขณะใช้ แบต เนี่ยเนื่องจากมีการตั้งให้ performance มีความเหมาะสมโดยตัวระบบจะลดความเ้ี็ร็วของ CPU ลง เพื่อประหยัดแบต แต่เมื่อเล่นกับ adapter แล้วไม่กระตุกเพราะ ระบบจะเชตให้ CPU วิ่งเต้ม speed

Comment

max performance ปรับตรงไหนครับ ???? อยากรู้ว่าปรับยังไงครับผม
                thank

Comment

ถ้าใช้ การ์ดจอ Nvidia เข้าไปปรับใน Nvidia Control Panel ได้อ่ะครับ

ส่วนของ รู้สึกจะ Performance (ไม่มั่นใจนะ) มันจะมีให้ปรับ 2 โหมดครับ

อันแรก รู้สึกจะเป็นส่วนของ AC Outlet มั้ง อันนี้เกี่ยวกับตอนเสียบปลักครับ

อันสอง รู้สึกจะเป็นส่วนของ Battery อ่ะครับ ก็ปรับกันตามสะดวกได้อ่ะครับ

ส่วนตัวผมใช้อ่ะ ปรับตอนใช้แบตเป็น Max Power Saving อ่ะครับ

ส่วนถ้าเสียบไฟบ้านปรับเป็น Max Performance อ่ะครับ ไม่รู้ว่าผมตอบตรงประเด็นเป่าครับ

Comment

intel 910 นี่ ปรับตรงไหนหรอครับ

Comment

ใช้โปรแกรม Notebook Hardware Control ครับ ผมทำได้แล้ว ขอบคุณครับ

Comment

เป็นปกติครับ ACER รุ่นค่อนข้างใหม่จนถึงรุ่นใหม่จะเห็นได้ชัด แค่ DOTA ก็กระตุกแล้ว ถ้าใช้แบต ต้องเสียบไฟสถานเดียว แต่ผมไม่ทราบนะว่ามันปรับให้ใช้ไฟเต็มที่ในขณะใช้แบตได้รึป่าว เพราะ ACER ตัวเก่าผมมันไม่ได้ประหยัดอะไรมากกว่าเดิม แรงคงที่ตลอดเวลายกเว้นแค่มี Speed Step มาแค่นั้นเอง

คิดว่าของ จขกท.คงเข้ากรณีเดียวกับที่ผมบอก ยี่ห้ออื่นอาจจะมีด้วยครับ อันนี้ไม่แน่ใจ เคยเห็นแต่กับ ACER เพราะเพื่อนใช้เยอะ

Comment

Originally posted by dogdog View Post
                          เป็นปกติครับ ACER รุ่นค่อนข้างใหม่จนถึงรุ่นใหม่จะเห็นได้ชัด แค่ DOTA ก็กระตุกแล้ว ถ้าใช้แบต ต้องเสียบไฟสถานเดียว แต่ผมไม่ทราบนะว่ามันปรับให้ใช้ไฟเต็มที่ในขณะใช้แบตได้รึป่าว เพราะ ACER ตัวเก่าผมมันไม่ได้ประหยัดอะไรมากกว่าเดิม แรงคงที่ตลอดเวลายกเว้นแค่มี Speed Step มาแค่นั้นเอง

คิดว่าของ จขกท.คงเข้ากรณีเดียวกับที่ผมบอก ยี่ห้ออื่นอาจจะมีด้วยครับ อันนี้ไม่แน่ใจ เคยเห็นแต่กับ ACER เพราะเพื่อนใช้เยอะ
                          ไม่แน่ใจว่า acer มี utility ที่ใช้ประหรือเปล่านะครับ
                          ถ้าเป็น IBM กด Fn+F3 แล้วเลือกปรับเอาครับ
                          ถ้า asus ก็เปลี่ยนเกียร์เอา (เค้าเขียนไว้อย่างนี้จิงๆ)

Comment

Working...
                          X