Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องหม้อน้ำของ BigWater 745 (กับคำถามอีก 3-4 ข้อ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องหม้อน้ำของ BigWater 745 (กับคำถามอีก 3-4 ข้อ)

1.หม้อน้ำในชุด Big Water 745 กับ หม้อน้ำรุ่น TMG 2 ต่างกันยังไง หาข้อมูลในเวปดูแล้วก็ยังไม่แน่ใจ

2.ถ้าจะเล่นชุดน้ำแบบซื้อแยกจะหาซื้อยากรึป่าว โดยเฉพาะปั๊มน้ำกับถังพักน้ำ รวมถึงเวลาติดตั้งจะยากมั้ยสำหรับคนไม่เคยเล่นน้ำมาก่อน คือผมมองๆ 745 อยู่แต่ไม่ค่อยชอบบล๊อกเท่าไหร่ ส่วนหม้อน้ำรุ่น TMG 2 ก็น่าสนใจด้วย แนะนำร้านหรือเวปที่มีให้เลือกเยอะด้วยก็ดีครับ เจไดกับทีเคเข้าประจำอยู่แล้ว

3.ถามคนที่เคยใช้ทั้งลมทั้งน้ำมาก่อนว่า ระหว่างชุดน้ำราคากลางๆ 5000-6000 กับซิงค์ราคา 2000 จะเย็นต่างกันมากรึป่าว ถ้าการใช้งานแบบเปิดเครื่องติดต่อกันทีล่ะ 6-7 ชม.หรือบางทีก็ทั้งวัน แบบไหนน่าสนใจ

4.ข้อนี้ถามท่านที่เคยเล่นน้ำมาก่อน แต่ปัจจุบันหันกลับมาเล่นซิงค์ ว่ามีเหตุผลยังไงถึงกลับมาเล่นซิงค์

ถ้าเริ่มเล่นตอนแรก ผมเเนะนำให้ซื้อเป็นชุดครับ ซื้อเเยกราคามันจะสูงครับ เผื่อเบื่อขี้เกียจดูแลรักษามันครับ ส่วนอุณหภมิ ต่างกันประมาณ 5 องศาครับได้ครับอุนหภิแบบเปิดเครืองปกตินะครับ ชุดน้ำผมว่ามันเหมาะกับ พวก OVERCLOCK มาก ครับความร้อนมันจะสูงมาก Full load มันจะนิ่งมากกว่าครับ
    ยกตัวอย่างครับถ้าเป็นเครืองผม Full load จะไม่เกิน 60c ครับแต่ถ้าเป็น ซิงค์ปกติก็จะสูงมากครับ
    ยิ่งเป็นซิ้งเดิมๆก็อาจจะสูงเกิน 80cได้ครับ

Comment

Big Water 745 ครับ

Comment

มือใหม่เล่นน้ำ..แนะนำซื้อเป็นชุดมาดีกว่างับ..ติดตั้งง่ายดี..อธิบายการติดตั้งละเอียดดี

พอซักพักก็ค่อยเปลี่ยนไปนะงับ

Comment

ผมซื้อ 745 สำเร็จมาเลยแล้วมาเปลี่ยน บล็อกเอาเพราะของเดิมไม่ได้เรื่อง
          ส่วนใหญ่ที่กลับมาใช้ซิ้งคงเพราะไม่มีเวลาดูเลมากว่าคับ

Comment

เมื่อก่อนผมใช้ พัดลม cpu ธรรมดา กับ P4 3.4 (478) มันร้อนมาก ๆ เลยครับ ร้อนถึง ประมาณ 70+ องศา เลยครับก็เลยต้องไปพึ่งน้ำอย่างตัว Bigwater 745 ครับใช้บล็อกเดิม ๆ นี่แหละครับติดตั้งดี ๆ แล้วใช้ ซิลิโคนดี ๆ หน่อยก็เย็นใช้ได้แล้วครับ ตอนนี้ผมเลย oc จาก 3.4 ไปที่ 3.75(10%) อุณหภูมิ อยู่ที่ประมาณ 33 องศาครับ(เปิดแอร์25)

Comment

ตามนี้เลยครับ
              http://www.pc-cm.com/modules.php?nam...howpage&pid=60

ปล.ยังไม่ได้ทดลองเอง ยังตอบไม่ได้เหมือนกันว่าไม่ต่างกันจริงรึป่าว หุหุ

Comment

ที่กลับมาเล่นซิ้งค์ ก็เพราะว่าระบบน้ำนั้นต้องคอยใส่ใจดูแลมาก และก็ต้องคอยเช็คนั่นเช็คนี่อยู่ตลอด
                แต่ข้อดีคือ มันเหมาะกับพวก oc มากเพราะมันจะคงที่กว่าและเย็นกว่า

Comment

Originally posted by Zepia View Post
                  ตามนี้เลยครับ
                  http://www.pc-cm.com/modules.php?nam...howpage&pid=60

ปล.ยังไม่ได้ทดลองเอง ยังตอบไม่ได้เหมือนกันว่าไม่ต่างกันจริงรึป่าว หุหุ
                  ตอบข้อสงสัยผมได้พอดีเลยครับ

Comment

ซื้อเป็นชุดเลยคับ มีคู่มือ บอกค่อนข้างละเอียด ^^ ไม่ชอบบล๊อคมันเปลี่ยนได้คับ หม้อ น้ำ 2ตัว ลองดูในรีวิวน่าจะได้คำตอบคับ ส่วนตัวตอนนี้กลับมาเล่นซิ้ง....เพราะหม้อน้ำ รั่ว Y-Y

Comment

แยกชิ้นไปเลยคับ
                      - บล็อกซื้อ apogee gt ของหัวหน้าสมาคมแดกแกลบ (อิอิ) ก็เย็นดี ราคา 2400 มั้ง ตอนนี้คงหาได้ที่เจได
                      - หม้อน้ำรีด 2 ตอน พันปลาย ๆ ของ thermaltake หรือ Alphacool ของ tk อ้อซื้อฟิตติ้งมาด้วยล่ะ
                      - ปั๊มตู้ปลาเอาซัก 1000 ลิตร โดยประมาณ ก็โอเคแล้วมั้งและขวดโหลและสายยาง 3 หุนตามร้านขายวัสดุก่อสร้าง ราคารวมกันไม่เกิน 500 (มีตังค์เดี๋ยวค่อยเปลี่ยนเป็นแบบไม่แช่ หรือถ้ามีตังค์อยู่แล้ว ก็ซื้อแบบไม่แช่ไปเลยที่ tk
                      - แล้วก็พัดลม 120 มิล ตัวละร้อยกว่าบาท 2 ตัว (ไม่เอาหล่อเน้นถูก)
                      สูตรผมครับ ลองดูได้ ใช้น้ำจุกจิกหน่อย มีนิสัยไม่ค่อยชอบรื้อ เล่นลมดีกว่าครับ ไม่รำคาญใจดี
                      เล่นน้ำแล้วลืมซิงค์ไปเลยครับ (o/c แล้ว ใช้น้ำนิ่งกว่าเยอะ แต่ถ้าไม่ o/c น้ำได้เปรียบเรื่องความเงียบ)

Comment

ู^
                        ^
                        แก้ข่าวคับ ผมไม่ใช่หัวหน้า สมาคมคับ ^^ เป็น แค่ ที่ปรึกษาด้านการลงทุน เอง อิอิ

Comment

Working...
                        X