Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนผู้มีความรุ้ด้านการวางระบบร้านเน็ตหน่อยคับคือผมมีความรู้น้อยมากคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนผู้มีความรุ้ด้านการวางระบบร้านเน็ตหน่อยคับคือผมมีความรู้น้อยมากคับ

คือผมต้องการจะเปิดร้านอินเตอร์เน็ตและ ต้อง การจะวางระบบเองคับแต่ไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไรคับระบบที่จะใช้จะเป็นระบบLan นะ คับ คือ ต้องจะให้สอนถึง เรื่องอุปกรที่ต้องใช้และต้องหาซื้ออะไรมาบ้างคับ และวิธีการต่ออุประกร คับ ร้านที่ผมจะเปิด มีคอม 11เครื่องทำเป็นเครื่อง แม่ข่ายหนึ่งเครื่องคับ เน็ตที่ใช้ความเร็ว 2 Mคับรบกวนทีนะคับ

1 เล้าเตอร์
    2 ฮับ
    3 สายแลน
    4 คีมย้ำสาย

ผม ไม่ทราบ ว่า ท่าน มีอะไรบ้าง หรือ ขาดอะไร บ้าง

ช่วย บอกรายระเอียจ ซักนิด ครับ

แล้ว เปิดที่ไหน หรือ ครับ ??
    ~@~ปิดทองหลังพระ....พระราชดำรัส.~@~
    ......พระเจ้าอยู่หัวทรงแย้มพระสรวล ก่อนที่จะมีพระราชดำรัสตอบด้วยพระสุรเสียงที่ส่อพระเมตตาและพระกรุณาว่า......
    ~@~...ปิดทองไปข้างหลังพระเรื่อยๆ แล้ว ทองจะล้นออกมาที่หน้าพระเอง...~@~
    sigpic

Comment

คือตอนนี้ผมมีเครื่องคอมอยู่แล้วคับแล้วก็มีโมเด็มนอนนั้นยังไม่มีเลยคับช่วยด้วยนะคับคือเปิดที่บ้านต่างจังหวัดคับ

Comment

ท่าจะำบาก แล้ว นะ ครับ

เท่าที่ดู ท่าน น่าจะย้ำหัว RJ ไม่เป็น แล้ว ยังไม่มีอะไร เลย

ไม่รู้จะ เริ่ม อธิบาย อย่างไรดี ครับ

ถ้าอยู่ใน กทม ผมก็ ยังไปช่วยได้ อยู่ ต่างจังหวัด จนปัญญา ครับ
        ~@~ปิดทองหลังพระ....พระราชดำรัส.~@~
        ......พระเจ้าอยู่หัวทรงแย้มพระสรวล ก่อนที่จะมีพระราชดำรัสตอบด้วยพระสุรเสียงที่ส่อพระเมตตาและพระกรุณาว่า......
        ~@~...ปิดทองไปข้างหลังพระเรื่อยๆ แล้ว ทองจะล้นออกมาที่หน้าพระเอง...~@~
        sigpic

Comment

ซื้อ Hub แบบ 10/100 ที่สามารถส่งสัญณาณ Lan ได้ เกิน 10 M เพราะบางรุ่นจะส่งได้แค่ 10 M ตอนซื้อก้อให้ถามร้านที่ซื้อว่าส่งได้เกิน 10 M ไหม สาย Lan ถ้าไม่มีความจำเป็นต้องเปลี่ยนสาย เปลี่ยนหัว RJ45 บ่อย ๆ ก้อให้ร้านที่ขายต่อสายใหม่สำเร็จรูปเลยครับวัดความยาวเอาว่าจะใช้ยาวกี่ เมรต บ้าง ส่วนเรื่องต่อเน็ตถ้าจะให้ดี ผมว่าใช้เป็น เร้าเตอร์ ดีกว่าโมเด็ม เพราะถ้าทำเครื่องแม่ให้แชร์เน็ตเครื่องแม่นั้นต้องรับภาระหนักมาก จนทำให้ไม่สามารถใช้งานเครื่องนั้นได้เลยเสียเครื่องไปเปล่าๆ 1 เครื่อง สู้ใช้ เร้าเตอร์ ต่อเข้า Hub แล้วทุกเครื่องแชร์เน็ตจาก เร้าเตอร์จะดีกว่า แบบนี้จะใช้งานได้ 100% ทุกเครื่องโดยแชร์ความเร็วเท่าๆกันทุกเครื่อง

Comment

ถ้าให้อธิบายก้อ คงพิมพ์เปงหน้าๆ เลยอ่ะ
            ท่านคงต้องลอง search ดูอ่ะ ครับ มันมีวิธีอยู่ ลองถามคนที่พอเป็นบ้างก้อได้ครับ

เรียนรู้เองจะจำได้ง่ายกว่านะครับ

ต้องมีพื้นฐานก่อนด้วยอ่ะครับ

Comment

ถ้าคุณมีคอมพร้อมแล้ว ผมคาดว่าทุกเครื่องจะมี port lan
              1. ซื้อ router เลือกแบบ port เดวก็ได้ เพราะยังไงก็ต้องซื้อ Switch (หรือจะเป็น 4 port ก็ไม่ว่ากัน) (หรือจะเป็นแบบ Wireless ก็ได้ ถ้าเป็นแบบ Wireless จะมี 4 port lan ด้วย)
              2. ซื้อ Switch มีตั้งแต่ 5 port, 8 port, 16 port, 24 port เลือกตามความต้องการ (ควรเลือกตัวที่มีพัดลมด้วยก็ดี ซึ่งจะเป็นสายแบบ AC)
              3. Lan cable ถ้าไม่ฝังผนัง ก็วางด้านนอกโดยอาจจะใส่รางหลังเต่าไว้เพื่อความสวยงาม ไมเกะกะ ผมเรื่องสาย lan คุณน่าจะจัดวาง คอม ตามที่คุณคิดก่อน แล้ววัดระยะทางจากที่วาง router&switch ไปยังเครื่องต่างๆ ทีละเส้น น่าจะสะดวกกว่า
              4. การ set ผมว่าลองหาดูในนี้มีครับ
              Last edited by tae0220; 2 Jun 2007, 01:33:57.

Comment

ลองดู ครับ สงสัย ตรงไหนถามได้

แต่ ถ้า จะให้ถูก ย้ำหัวเอง ทำเอง เซ็ดเอง ถูกไป หลาย พัน ทีเดียว
                sigpic

Comment

ขอคุณมากคับที่แนะนำผมพอที่จะย้ำJRเองเป็นคับผมแต่ยังไงก็ต้องขอบคุณมากนะคับ

Comment

Working...
                  X