Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องจอcrt เก่าๆ+8800GTS ตอนมันรวมร่าง!! ตอบทีคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องจอcrt เก่าๆ+8800GTS ตอนมันรวมร่าง!! ตอบทีคับ

คือจอผมเปงรุ่นเก่าอะ ไม่ได้ซื้อจอใหม่ตอนแรกก็ไม่คิดว่ามีผล แต่พอมาใช้งานแล้วไม่แน่ใจเลยมาถาม

จอผมปรับที่ 1028*768/50hz แต่ผมเหงจอ LCD มันตั้งไว้ที่ 1028*768/140hz ปามานนี้มั้งจำมะได้ -*-

มันมีผลทำให้เกมส์กาตุกไหมอะคับ ผมเปิด High หมดทุกอย่าง แต่ aa*4/af*4 น่ะคับ
    สำหรับ Titan Quest บางฉากมันเหมือนจะมีอาการหน่วงหน่อยๆ อะคับ เล่นแล้วปวดตา -*-

ปล..แล้วไดร์เวอร์ตัวไหนดีสุดเหรอคับ ที่ดีๆทั้งmod แล้วไม่ได้ mod นะคับ ผมลงไป 4-5 ตัวประมาณ 10 กว่ารอบและ เหมือนกันทุกตัวเลย สงสัยว่าจะเป็นที่จอรึปล่าว

ตอนนี้ใช้ 158.27 ของ Guru3D ใหม่ๆ เลย 25 พ.ค. นี้เอง -*- ลองของใหม่ เอิ๊กส์ๆ

- กระตุกของท่านนี้ หมายถึง หน้าจอเป็นคลื่นๆป่ะครับ เพราะดูท่าทางแล้ว 8800 กับ res แค่ 1024*768 ยังไงก็ไม่น่าจะกระตุกครับ
    - LCD ของผมแค่ 60 MHZ เองครับ รุ่นอื่นก็คงเกินกว่านี้ไปไม่มากครับ
    - ลองปรับ Refresh Rate เป็น 75-85 MHZ ดูครับ

Comment

ใช่คับหน้าจอเปงคลื่นๆ หน่อยๆ แต่ไม่มากอะคับ ผมว่าผมเปิดไม่เยอะแล้วนะ -*-

แล้วปรับ Refresh rate ไม่ได้อะคับ มันล๊อคที่ 60 hz มีอันเดียว -*-
      พี่หัวเกียร์คับ หน่วยมัน Hz มะช่ายเหรอ Mhz เลยเหรอ -*-

Comment

ลืมไปอีกคำถาม แล้วมีโปรแกรมไหน ลบไดร์เวอร์แบบหมดจดจิงๆ บ้างอะคับ
        บางทีผมลงบางตัวไป มันต้องกดลงทับตัวเก่าด้วยอ่า -*-

Comment

Originally posted by Poomsan View Post
          ใช่คับหน้าจอเปงคลื่นๆ หน่อยๆ แต่ไม่มากอะคับ ผมว่าผมเปิดไม่เยอะแล้วนะ -*-

แล้วปรับ Refresh rate ไม่ได้อะคับ มันล๊อคที่ 60 hz มีอันเดียว -*-
          พี่หัวเกียร์คับ หน่วยมัน Hz มะช่ายเหรอ Mhz เลยเหรอ -*-
          ็Hz ครับ จำผิด เท่าที่เจอส่วนใหญ่ที่ refresh rate ปรับไม่ได้เพราะ ไม่ได้ลงไดรเวอร์ครับ ลองถอนไดรเวอร์ตัวเก่าออกหมดจดยังครับ ใช้ Driver Cleaner ถอนดูครับ แล้วลองลงใหม่อีกรอบ

Driver Cleaner - http://downloads.guru3d.com/download.php?det=745

Comment

มันก็เปงเหมือนเดิมอ่ะคับ -*- มะ หาย
            อย่างนี้ การ์ดจอมีโอกาสเสียป่าวอะคับ -*-
            Last edited by Poomsan; 31 May 2007, 03:24:03.

Comment

มีการ์ดจอตัวอื่นมั้ยครับ ลองเทสดูครับ ว่าเป็นเหมือนรึเปล่า เผื่อจอจะเสียแล้วจริงๆ

Comment

น่าจะจอนี่ล่ะครับ

Comment

จอ หรือ การ์ดจอ อะคับ -*-

ปล. จอผมยัง 17 นิ้ว ไม่แบนอยุ่เลย 55555+ บ่มีตัง รอไปก่อน จะหวด 20''+ มาดูหนัง -*-
                  มีตังซื้อแต่ เคสก็หมดละ 34000
                  Last edited by Poomsan; 31 May 2007, 03:51:54.

Comment

แต่ Need For Speed : Carbon ผมเปิด AF*16/AA*16Q ไม่กาตุกเลยง่ะ -*- งงแอะ

Comment

CRT 50HZ นี้มันดูสบายตาเหรอครับ

Comment

ค่า Hz ต่ำไป
                        เคยสังเกตดู Hz ต่ำ จอจะเป็นคลื่นๆ และอีกอย่าง เวลานั่งเพ่งมัน จะรู้สึกไม่สบายตาและปวดตามากมาย

จะให้ดี 75Hz อย่างต่ำ แต่ปกติเขาใช้กัน 85Hz

Comment

คือ ปิด AA เถอะครับ ของผมก็มีหน่วงบ้างบางที จอ LCD ปรับได้แค่ 60 หรือ 75 ไม่แน่ใจ

แต่ CRT ควรปรับไว้ที่ 85Hz

แล้วต้องเปิด Vertical sinc ด้วยนะครับ จะทำให้ไม่เกิดคลื่น

Comment

วิธีแก้อาการหน่วง ให้กด ESC เข้า Option คอบปรับ

เปิด + ปิด AA ทุกครั้งที่มีอาการ เช่น ถ้าเกิดหน่วง เช่น เล่นๆไป ภาพมันไม่สมูท แต่มันจะออกลายตา ก็เข้า option ถ้าเปิด AA อยู่ก็ปิดซะ หรือ ถ้าปิด AA อยู่ก็เปิดซะ พอ Resume เกมส์อีกรอบก็จะหาย 99% อีก1% นั้นกรณีปรับ AA*8 ที่ไดร์เวอร์ บางทีอาการมันจะไม่หาย ให้ออกไปหน้าไตเติ้ล แล้วเข้าใหม่

Comment

Originally posted by zicmaxx View Post
                              วิธีแก้อาการหน่วง ให้กด ESC เข้า Option คอบปรับ

เปิด + ปิด AA ทุกครั้งที่มีอาการ เช่น ถ้าเกิดหน่วง เช่น เล่นๆไป ภาพมันไม่สมูท แต่มันจะออกลายตา ก็เข้า option ถ้าเปิด AA อยู่ก็ปิดซะ หรือ ถ้าปิด AA อยู่ก็เปิดซะ พอ Resume เกมส์อีกรอบก็จะหาย 99% อีก1% นั้นกรณีปรับ AA*8 ที่ไดร์เวอร์ บางทีอาการมันจะไม่หาย ให้ออกไปหน้าไตเติ้ล แล้วเข้าใหม่
                              เปงเกมส์ที่ยุ่งยากเรื่องภาพจิงๆ -*-

Comment

Working...
                              X