Announcement

Collapse
No announcement yet.

ระหว่าง แรม 1G raid 0 กับ แรม 2G dual กับ SATA

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ระหว่าง แรม 1G raid 0 กับ แรม 2G dual กับ SATA

คือระหว่างที่ผมอ่านหนังสือเพลินๆ ก็ดันคิดแผลงๆอ่ะครับ

ว่าระหว่างเครื่อง แรม 1G HDD raid 0 (SATA-II)กับ แรม 2G dual กับ HDD(SATA-II)

อันไหนจะรันโปรแกรม กับเล่นเกมลื่นกว่ากันครับ การ์ดจอ 8600GT นะครับ

ขอบคุณครับ

แีรม 2G ครับ

Comment

แรม 1G 2 ตัว = 3000
      กับ HDD 160G = 2000

ใช่มั้ยฮะ

Comment

ถ้าอยากลอง raid ก็เล่นไป

สมัยก่อนผมอยาก raid จัด
        ซื้อแต่ hdd มา raid0 แรมยังใช้ 256x2 อยู่เล้ย 555+

เด๋วนี้ใช้แรม2กิก ไม่ raid และ ขี้เกียจทำ

Comment

แรม 2G dual กับ HDD(SATA-II)

เล่นเกมแรงกว่าครับ

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

ถ้าเอาตอนเล่นเกมส์ต้องแรมมากครับ

Comment

Raid 0 ก็เร็วตรงโหลดเร็วไง
                แต่เวลาเล่นต้องพึ่งแรม

Comment

แรม 2GB ครับ

Comment

Raid ต้องเป็น HDD ความจุเท่ากัน รุ่นเดียวกัน ใช่รึป่าวครับ

แล้วระหว่าง Raid กับไม่ Raid ความเร็วจะต่างกันมากรึป่าวครับ

Comment

Originally posted by touchz View Post
                      Raid ต้องเป็น HDD ความจุเท่ากัน รุ่นเดียวกัน ใช่รึป่าวครับ

แล้วระหว่าง Raid กับไม่ Raid ความเร็วจะต่างกันมากรึป่าวครับ

สำหรับผม ผมว่าใช้ได้เลยนะคับ เคยต่อ Raid 0 80x4 เร็วกว่า overclock CPU ซะอีก
                      บางที่ overclock CPU ยังไม่ค่อยเห็นความเร็วเท่าไหร่เลย แต่พอต่อ Raid 0 ลื่นมากคับ
                      เห็นผลชัดเจน

Comment

ที่รู้สึกว่าเร็วน่ะ มันเป็นการโหลดข้อมูลครับ Harddisk อ่านแล้วส่งเร็วมาก มันก็เปิดโปรแกรมเร็วเป็นของธรรมดา โหลดอะไรมันก็เร็วไปหมดนั่นแหละ

แต่ลองเอามาแปลงหนังสิครับ มันไม่ต้องพึ่งความเร็วจาก Harddisk แต่มันพึ่ง CPU อันนี้ ต่อให้ Raid อย่างไรก็ไม่เห็นผลหรอกครับ เพราะว่ามันไม่ได้ใช้ Harddisk ประมวลผล แต่มันใช้ CPU

มันมีความสำคัญแตกต่างกัน ก็เท่านั้น

Comment

ลองแรม2กิ้กดูอัล แล้วเรด0 ดูซิครับ เรด0 อาร์ดดิส4ลูก นี้ความเร็วของฮาร์ดดิสเกือบเท่าแรมเลยนะครับ (ยังไม่เคยลองเหมือนกัน แต่ตามที่อ่านมาความเร็วของข้อมูลวิ่งเท่ากับแรมเลยไม่แน่ใจเหมือนกัน หุหุ)

Comment

Working...
                          X