Announcement

Collapse
No announcement yet.

i5 กับ i7 ต่างกันอย่างไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• i5 กับ i7 ต่างกันอย่างไรครับ

อยากทราบ spec ของ i5 และ i7 ต่างกันอย่างไรบ้างครับ พอดีกำลังจะซื้อแต่ว่า ราคามันต่างกันมากเลย มาถามผู้รู้ครับ

I5 4 คอร์ 4 เธรด
    I7 4 คอร์ 8 เธรด

Comment

Originally posted by vibe View Post
      เธรด คืออะไรเหรอครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ

Comment

UD3P ลาก i7 ได้ดีเท่าลาก i5 ป่าวคับ รึต้องไป UD4P

Comment

http://www.overclockzone.com/zolkorn...n_3400_series/

ลองไล่อ่านดูครับ

Comment

Originally posted by wizardoh View Post
            เธรด คืออะไรเหรอครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ
            เธรด มันก็คือ คอร์จำลองของซีพียูนั้นแหละครับ

Comment

ไม่รู้แต่ผมชอบ i5 มันเหมาะสำหรับเล่น m ดีอิอิ

Comment

Originally posted by vibe View Post
                Thread มีเยอะๆจะช่วยในการทำงานกับโปรอกรมที่รองรับ multi tread นั้นจะทำให้การทำงานเร็วขึ้นอย่างเห็นได้ชัด

โปรแกรมที่รองรับ multi tread นั้นก็มีอยู่หลายโปรแกรม ส่วนมากจะเป็นพวกกราฟฟิค และเกมส์

ส่วน i7 จะดีกว่า i5 อีกข้อนั่นก็คือ ตัว i7 ซีรี่ 900 จะสามารถใส่แรม ddr3 ได้ถึง triple channel เพราะฉะนั้นจึงทำให้ cpu ทำงานได้เร็วขึ้นไปอีก แต่ตัวซีรี่ 800 จะใส่ได้แค่ dual channel เหมือนกับตัว i5 เพราะว่าใส่กับชิปเซ็ตเดียวกันนั่นก็คือ p55 นั่นเอง

สรุปเลยนะครับ i7 เล่นเกมส์ ทำกราฟฟิคแรงกว่า i5 ครับเพราะมี thread เยอะกว่านั่นเอง

Comment

ขอบคุณมากครับ

Comment

แล้ว i7 กับ i5

เราสามารถนำ ฮาดดิส ที่ใช้ กับ ตระกูล 775 ไปใช้กับพวก i7 i5 ได้มั้ยครับ

สงสัยเพราะว่า เมื่อก่อนใช้ ฮาดดิส รุ่น 10 ปีที่แล้ว แล้วมันเอามาใส่กับ 775 ไมได้ ครับ

Comment

Originally posted by Mario7 View Post
                      แล้ว i7 กับ i5

เราสามารถนำ ฮาดดิส ที่ใช้ กับ ตระกูล 775 ไปใช้กับพวก i7 i5 ได้มั้ยครับ

สงสัยเพราะว่า เมื่อก่อนใช้ ฮาดดิส รุ่น 10 ปีที่แล้ว แล้วมันเอามาใส่กับ 775 ไมได้ ครับ
                      มาตรฐาน Harddisk

IDE

SATA I

SATA II

SSD

และในอนาคต SATA III ชื่อเหมือนกันใช้รวมกันได้(SATA)

Comment

Originally posted by Antimage View Post
                        มาตรฐาน Harddisk

IDE

SATA I

SATA II

SSD

และในอนาคต SATA III ชื่อเหมือนกันใช้รวมกันได้(SATA)
                        อ๋อ คือ ถ้าชื่อเหมือนกันใช้รวมกันได้ ไม่ว่าจะเป็น Sata I II III IV ไรก็ตาม

ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                        X