สวัสดีครับ
ผมได้ทำ Internet Radio ให้กับสถานีวิทยุจุฬา FM 101.5Mhz ซึ่งสามารถรับฟังรายการผ่านเว็บไซต์ www.curadio.chula.ac.th ได้ โดยมีการทำงานของ Audio Streaming บน Server ที่เป็น Windows 2003 ผ่าน Windows Media Service มีคุณภาพเสียงอยู่ที่ 32Kbps
ครับ ปัญหาก็คือ ...
ผมเพิ่งได้ของเล่นมาใหม่ เป็นเครื่องรับวิทยุผ่านระบบอินเตอร์เน็ต Wireless ชื่อว่า IP-dio (ซื้อมาจากเยอรมันครับ) น่าสนใจมากครับ คราวนี้ผมก็ไม่รีรอที่จะเชื่อมต่อผ่าน AP Router(ของ TOT) แล้วเข้าไปที่ Thailand -> Browse Station ปรากฏว่าขึ้นสถานีวิทยุดังๆมากมาย (ซึ่งสามารถเลือกประเทศอื่นเพื่อฟังได้ทุกประเทศ) อาทิเช่น CoolFM, GreenWave, Mcot, TheNation, 102.5 และอื่นๆอีกมากมาย แต่ไม่ยักกะมีของวิทยุจุฬาแฮะ??????
ปรกติผมเชื่อต่อผ่าน Windows Media Player หรือ บน PocketPC ผมก็คีย์ URL ที่เป็น mms://live.curadio.chula.ac.th/onlinecufm มันก็สามารถเชื่อมต่อและรับฟังได้แล้ว แต่คราวนี้ เครื่องนี้ไม่สามารถระบุ URL ได้ตรงๆ แต่มันจะค้นหาในประเทศเอง แล้วเลือกฟัง
-> ผมจึงอยากปรึกษาเพื่อนๆพี่ๆผู้รู้ทุกท่านว่าทำอย่างไร จึงจะให้สถานีผมที่ออนไลน์บนอินเตอร์เน็ตอยู่แล้ว สามารถถูกค้นหาเจอโดยเครื่องนี้ หรืออาจจะเป็นนวรรตกรรมอื่นในภายภาคหน้า ผมไม่แน่ใจว่ามันจะมีระบบที่จะต้อง Register สถานีเรากับส่วนกลางรึเปล่า หรือเราต้องคอนฟิก Server เราที่ให้บริการเปิดเผยข้อมูลสำหรับพวก Engine เหล่านี้ในการค้นหา ผมรบกวนขอความรู้หน่อยครับ เพื่อการพัฒนาต่อๆไปครับ

ขอบคุณครับ