overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 15 of 15

Thread: E4300 ถูกตัด Intel VT ออกไปมันสำคัญไหมครับ

OverclockZone Member

Default E4300 ถูกตัด Intel VT ออกไปมันสำคัญไหมครับ

Intel VT ที่ถูกตัดออกนี่สำคัญมากไหมครับ มีตัวอย่างการใช้งานที่จำเป็นต้องใช้ เทคโนโลยี Intel VT ไหมครับ

OverclockZone Member battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

ไม่สำคัญ ต่อการใช้งานในชีวิตประจำวัน อย่าไปกลัว

OverclockZone Member ohm27's Avatar
    บึงกุ่ม ถนนเสรีไทย

ไม่มียังดีกว่า ครับ มีแล้วframe rate ต่ำลง ไม่รุ้เกี่ยวป่าวแต่พอปิดแล้วมานได้เยอะขึ้น

OverclockZone Member kidnapped1's Avatar

ใช่อยู่ครับ แรงแจ๋ม อิอิ

OverclockZone Member dewiez's Avatar

VT ทำไรได้หรอคับ

ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ หุหุ

Quote Originally Posted by dewiez View Post
    VT ทำไรได้หรอคับ
    http://forums.overclockzone.com/forums/showthread.php?t=26940&highlight=e4300
    คุณ beautyless ตอบไว้คนที่ 11 อะครับ

มีอีกอย่างครับ Intel VT เป็นส่วนประกอบหนึ่งใน intel vPro ใช้ไหมครับ จากที่อ่าน
    http://www.positioningmag.com/prnews....aspx?id=52379

ผู้มาเยือน1
    Guest

อ่านแล้วเหมือนกับว่า VT เอาไว้ให้ผู้จัดการ IT เข้ามายุ่มย่ามในเครื่องของเราโดยไม่ให้เรารู้ตัว...

สรุปแล้วอ้าย VT นี่ไม่น่ามีไว้ในเครื่องเรา...

OverclockZone Member `|uzifer's Avatar

อ้าวความรู้ ๆ ....รีบอ่านรีบจด

OverclockZone Member Axus's Avatar

VTไม่เกี่ยวกับการให้คนอื่นเค้ามาในเครื่องเรา พูดง่ายๆคือเหมือนกับVMWareครับ รันหลายplatformบนเครื่องๆเดียว ซึ่งประโยชน์มีมหาศาลมากๆแต่ไม่มีความจำเป็นสำหรับผู้ใช้ตามบ้านครับ

ผู้มาเยือน2
    Guest

Quote Originally Posted by Axus View Post

VTไม่เกี่ยวกับการให้คนอื่นเค้ามาในเครื่องเรา พูดง่ายๆคือเหมือนกับVMWareครับ รันหลายplatformบนเครื่องๆเดียว ซึ่งประโยชน์มีมหาศาลมากๆแต่ไม่มีความจำเป็นสำหรับผู้ใช้ตามบ้านครับ
    แล้วมันทำอะไร? ยังไง? ได้ประโยชน์ยังไงครับ?

ใครเป็นคนใช้? ใช้แพลตฟอร์มหลายแพลตฟอร์มเพื่ออะไร? แล้วทำไมต้องเฉพาะในออฟฟิส? ตามบ้านทำไมไม่ได้ใช้?

อ่านกระทู้นี้แล้วเหมือนมอร์ไซค์รับจ้างคุยกันเรื่องวิธีสมัครเรียนต่อปริญญาโทอเมริกา... ไม่เห็นรู้เรื่องเลย อ้อมไปก็อ้อมมา...

สงสัยไม่มีใครรู้จริง... ซ๊ากคนนึง...

OverclockZone Member Axus's Avatar

อย่างเช่นคุณต้องการทำ webserver ที่เป็น linux และทำdatabase server ด้วย MSSQL อีกทั้งยังมี โปรแกรมเฉพาะที่รันได้บนdosเท่านั้น อย่างน้อยคุณก็ต้องมี3เครื่อง ซึ่งในการใช้งานจริงๆ CPU usageของแต่ละตัวก็กินไม่เท่ากัน พวกดอสอาจจะกิน1-2% webserver 40% MSSQL50% ทำให้สินเปลืองพลังงาน ทรัพยากร และการจัดการก็ยากขึ้นด้วย
    เทคโนโลยีVirtual Machine ได้เข้ามาช่วยในส่วนนี้ โดยลงOSกลางที่สามารถจำลองเครื่องอื่นๆได้ตามใจนึก เช่นให้เครื่องที่ใช้dos ใช้cpu 1ตัว hdd 100MB แรม 64Mb เครื่องlinuxก็ให้เพิ่มขึ้นมาตามลำดับการใช้งาน ทำให้การใช้งานcpuนั้นมีความคุ้มค่ามากขึ้น รวมทั้งhardwareต่างๆ

คร่าวๆแค่นี้ล่ะกันครับ

ตัวอย่างการใช้งานVMWareครับ
    http://www.vmodtech.com/modules.php?...owpage&pid=105

เพิ่มเติมครับ
    อันนี้เป็นFlash ที่จะทำให้เห็นภาพมากขึ้นครับ
    http://cache-www.intel.com/cd/00/00/...966_245966.swf
    ส่วนรายละเอียดตัวจริงของทางอินเทล
    http://www.intel.com/technology/virtualization/
    Home users could create virtual "partitions" isolating multiple user environments such as dedicating resources to a PC game, productivity, and personal video recorder-type environments, as well as improve defenses against viruses or spy ware.

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

ก็ตามที่ท่านเรือบอก ตั้งแต่แรก ไม่จำเป็นกับชีวิตประจำวันเลย

เกี่ยวไหมกับการดูหนังโป๊วว..ไม่เกี่ยว!! ฟันธง!!

ผู้มาเยือน3
    Guest

อ้อ... เข้าใจแล้วครับ...

คีย์เวิร์ดคือ "Simultaneously" นี่เอง แปลว่ามันรันพร้อมกันได้ด้วยน่ะ... คือถ้ามันผลัดกันรันได้ เนี่ยเป็นเรื่องธรรมดา เพราะเราแบ่งพาร์ติชั่นอยู่แล้วและผลัดกันบูทคนละที...

แต่รันพร้อมกันนี่ไม่ธรรมดา คือเหมือนมีหลายเครื่องอยู่บนฮับเดียวกัน... จะว่าไปแล้วนี่คือคอนเซ็ปต์ของปัญญาประดิษฐ์แบบหลายโหนดเชียว...

ขอบคุณครับ... แสดงว่าท่านไม่ใช่มอร์ไซค์รับจ้าง แต่ขี่บิ๊กไบค์ฮาเลย์ฯ คันละล้านกว่าบาท...

Bookmarks

Bookmarks